Author Topic: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!  (Read 19976 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #30 on: May 06, 2014, 12:16:04 PM »
ภาพไฟล์เล็กมากของพี่ อดิศักดิ์ มีภักดี ครับ ส่งมาให้ลองดูว่าจะเกิดความเปลี่ยนแปลงอะไรขึ้นกับภาพได้บ้าง?
จริงๆ แล้วเราอาจจะไม่ต้องทำท้องฟ้าให้เป็นแบบนี้ก็ได้ แต่ที่ผมทำก็เพราะว่าไฟล์มันเล็กจนคุณภาพแตกละเอียด
เมื่อปรับแต่งท้องฟ้าแล้วมันก็จะขึ้นเป็น JPEG Artifact ซึ่งดูไม่ได้เลย (ขึ้นเป็นกรอบสี่เหลี่ยม หยักๆ สีๆ อะไรนั่นแหละครับ)
การใส่ F/X ลักษณะนี้จะช่วยให้มันเนียนพอดูได้

แล้วก็ปรับสีปรับความสว่างกันไปตามเรื่องตามราว เน้นตำแหน่งพระอาทิตย์ให้สว่างเป็นจุดเกาะสายตานิดนึง
...ออกมาเป็นประมาณนี้แหละครับ

Offline boythanakorn

• Newbie
  • *
Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #31 on: May 06, 2014, 01:35:57 PM »
ภาพนี้ถ่ายบนเรือ ตอนฝนใกล้จะตกครับ

« Reply #32 on: May 07, 2014, 07:11:16 PM »
โอ้ว มาตอนไหนครับนี่ ไม่รู้ตัวเลย ฮ่าๆ

จัดไปครับ...ภาพนี้ขาดจุดเด่นไปหน่อย เราก็สร้างจุดเด่นทางแสงขึ้นมาซะเลย
ปรับแสงสีเพิ่มเข้าไปอีกนิดให้บรรยากาศมันกลายเป็นของแปลกตา
เมื่อภาพมีจุดเด่นเพิ่มขึ้นมามันก็จะดึงดูดความน่าสนใจได้ครับ

« Reply #33 on: May 09, 2014, 06:00:00 PM »
ได้รับไฟล์ RAW มาจากพี่โต้ง Krit Kritparin ขอให้ลองปรับแต่งให้ดูหน่อยเพราะตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องการโปรเซสภาพ
อันที่จริงภาพนี้เพียงแค่ปรับความสว่างและปรับสีอีกนิดนึง ใช้ D&B ถูอีกหน่อยก็น่าจะโอเคแล้ว แต่ไหนๆ ก็อุตส่าห์ส่งไฟล์ RAW
มาให้ถึงที่ก็จัดหนักกันนิดนึง

ภาพแน่นไปนิดครับ ผมเลยถอยมุมกล้องออกมาให้อีกหน่อยจะได้โล่งสบายตาขึ้น...แน่ละว่ามันไม่ใช่ของจริงแหงๆ
ดังนั้นถ่ายภาพมาให้สุดยอดก่อนครับ แล้วจะจัดการด้วยเม้าส์อีกรอบหรือไม่ก็ค่อยว่ากันนะ

« Reply #34 on: May 12, 2014, 10:32:21 AM »
ภาพของพี่เอก Donlasuk Thanaphokharangrong ครับ เป็นภาพยามค่ำคืนที่น่าสนใจมากเลยทีเดียว
ต้นฉบับปรากฏ Nosie อยู่มากมายแข่งกับดวงดาว ซึ่งก็ไม่ได้เป็นเรื่องแปลกครับเพราะเป็นทั้ง
Long Exposure (30 sec.) และ High ISO (ISO 6400) ก็เลยมี Noise ทั้งสองแบบพร่างพรายอยู่ในภาพเต็มไปหมด  :D

อันดับแรกผมก็ลด Nosie ทั้งสองแบบให้เหลือน้อยลง แต่ก็ไม่ใช่ให้หายวับเลยนะครับเพราะถ้าเป็นแบบนั้นภาพมัน
จะดูพลาสติกยังไงไม่รู้ ก็ต้องเหลือเอาไว้บ้าง ปรับแสงสีให้ดูน่าสนใจเย็นสบายตาขึ้นมาอีกหน่อย และก็มองๆ ดูแล้ว
ภาพนี้สงสัยจะมีทางช้างเผือกอยู่แน่ๆ แต่ก็ด้วยความที่สว่างเกินไปเลยปรับให้เห็นทางช้างเผือกไม่ไหว ทางช้างเผือก
จากภาพในสต๊อคของผมจึงถูกนำมาใส่แทนที่ในตำแหน่งและมุมเดียวกัน ซึ่งถ้าในทางดาราศาสตร์แล้ววิธีนี้ใช้ไม่ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นภาพถ่ายที่เน้นสวยงามอย่างเดียวก็ใส่เข้าไปเถอะ ยังใกล้เคียงความจริงอยู่บ้าง

และสุดท้าย เพิ่มลำแสงไฟฉายเข้าไปครับ ทำให้ในภาพมีเรื่องราวน่าสนใจขึ้นมาอีกนิดนึง