Author Topic: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!  (Read 20007 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« on: April 27, 2014, 02:58:08 PM »
ผมได้ประกาศขอบริจาคภาพถ่ายที่ตายไปแล้วมาลองกู้ชีพกลับมาใหม่อีกครั้ง
โดยการใช้ Photoshop ทำการปรับปรุงแก้ไขไปตามมุมมองที่ผมคิดว่าพอจะทำได้
ซึ่งก็ได้รับภาพมาเพื่อทำการลงมีดกันไปตามที่ขอ จะทยอยนำมาลงเอาไว้เรื่อยๆ นะครับ

อย่างไรก็ตาม...อย่าลืมนะว่าควรถ่ายภาพให้ดีที่สุดก่อนเสมอ Photoshop ก็มีขีดจำกัดของมันเหมือนกัน
และอย่าคิดว่าถ่ายยังไงก็ได้ เดี๋ยวค่อยไป Photoshop เอา คิดอย่างนั้นไม่ดีแน่ๆ เลยเชียวครับ

ลองดูครับว่า Photoshop ในมือของผมทำอะไรได้บ้าง?

Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #1 on: April 27, 2014, 03:01:03 PM »
ภาพแรกจาก "พี่เปิ้ล" Sornchai Kit ครับ เป็นภาพย้อนแสงที่ตัวแบบหลักหน้ามืดมาเลยทีเดียว
ก็เปิดเงากันด้วยเครื่องไม้เครื่องมือกันไป แถมด้วยตัดต่อส่วนเกินออก เติมแต่งส่วนขาดเข้าไปอีกนิดหน่อย

ภาพที่เราต้องมาเร่งส่วนมืดให้สว่างขึ้นนั้นส่วนใหญ่จะมีปัญหาด้านสีครับ
ก็เบี่ยงความสนใจปัญหาตรงนั้นด้วยการดัดแปลงสีซะหน่อย ...เกลือจิ้มหนาม หนามยอกต้องเอาเกลือบ่ง...แก้สีด้วยสีครับ  ;D

Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #2 on: April 27, 2014, 03:45:30 PM »
ภาพของพี่เปิ้ลอีกครั้งครับ โชคไม่เข้าข้างสำหรับการถ่ายภาพในวันนั้น
อาร์เจนติน่าฟ้าขาวกันไป ภาพก็แบนตะแล๊ดไร้มิติไปตามระเบียบพัก
เป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับผู้ที่เดินทางไปไกลหลายร้อยกิโลเมตรแล้วเจอกับสภาพแสงแบบนั้นนะครับ
ผมแนะนำว่าอย่าได้ถอดใจ พยายามจัดองค์ประกอบภาพและเก็บเรื่องราวให้ดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
แล้วก็มาหาวิธีแก้ไขสำหรับสิ่งที่เกินการควบคุมของเราครับ

ภาพนี้ผมมองว่าโอเวอร์มาก แสงสว่างขาวเยอะ ดังนั้นต้องทำให้เข้มขึ้น
แต่ถ้าปรับทั้งหมดมันก็จะมืดๆ เลยต้องแยกปรับเป็นส่วนๆ แล้วใช้ Dodge&Burn ไล่สร้างมิติเป็นจุดๆ ไป
ลบเสี้ยนภาพออกไปนิดนึง ปรับท้องฟ้าให้เข้มขึ้นหน่อย...

...และไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขึ้นไทม์แมชชีนไปถ่ายภาพกันซะเลยเป็นไงล่ะ?  ;D

« Reply #3 on: April 27, 2014, 03:52:54 PM »
ส่วนนี่เป็นภาพของพี่ตุ๊ครับ อาร์เจนติน่าเหมือนกัน แต่เรื่องราวและมุมมองยังโอเค
จัดท้องฟ้าซะหน่อย ไล่ D&B สักนิด ลบสิ่งไม่พึงประสงค์ออกไป ...จบข่าว

« Reply #4 on: April 27, 2014, 04:13:02 PM »
ภาพของพี่นัท Nattapol Phosri เป็นภาพช่วงบ่ายแก่ๆ แดดร่มลมตก
ภาพนี้อันเดอร์มากจนแทบไม่เห็นรายละเอียดภาคพื้นดินเลย

เปลี่ยนตอนบ่ายให้กลางเป็นคืนวันเพ็ญซะเลยเป็นไงล่ะ?

« Reply #5 on: April 27, 2014, 04:59:59 PM »
ส่วนอันนี้เป็นภาพของผมเองครับ วันนั้นไม่มีขาตั้งกล้อง มีแค่กล้องกับเลนส์เท่านั้น (เลนส์คิท 18-55mm อีกตังหาก)
ถ่ายแล้วก็หวั่นๆ ว่าจะทำยังไงได้เท่าไหร่ แต่ก็พยายามที่จะถือกล้องให้นิ่งที่สุดแล้ว

จัดเต็มไปเลยครับ จากภาพมืดตื๋อก็ออกมาแบบนี้  ;D

« Reply #6 on: April 28, 2014, 10:01:28 AM »
ภาพของพี่เป็ด Suwasan Kitdamrongson ครับ ภาพนี้มีต้นฉบับมาสองแบบคือทั้งอันเดอร์มากและโอเวอร์มาก
ตอนถ่ายภาพนั้นขาดมิติไปอย่างแรง พอจะแก้ออกมาได้เป็นแบบนี้ครับ

« Last Edit: April 28, 2014, 10:37:56 AM by Nextopia »

« Reply #7 on: April 28, 2014, 10:14:49 AM »
อย่าลืมนะครับ ผมเน้นย้ำว่า "ยังไงก็ควรต้องถ่ายภาพมาให้ดีที่สุดก่อนเสมอ" อย่าหวังพึ่ง Photoshop เพียงอย่างเดียวนะ

« Reply #8 on: April 28, 2014, 11:07:30 AM »
ภาพของพี่เสก "แงซาย เจ้าชายแห่งมรกตนคร" ครับ ภาพนี้มาแบบเต็มไปด้วยปัญหาทางออพติค  ;D

จะเห็นว่าทั้ง CA ทั้งความคมชัด ทั้งขอบภาพ ทั้งสี ฯลฯ มากันให้เพียบเลยครับ ซึ่งการแก้ไขถ้าจะเอาแบบให้ดีเลยก็ต้องไปถึงขั้น
รีทัชกันหนักๆ ซึ่งปัญหาเหล่านี้ก็เนื่องมาจากตัวเลนส์ที่ถ่ายทอดลักษณะทางแสงได้ไม่ดีนักนั่นเอง ดังนั้นการถ่ายภาพที่ดีและ
ใช้อุปกรณ์ที่ดีตั้งแต่ต้นทางก็จะทำให้ปรับแต่งภาพได้ง่ายขึ้นและดีขึ้นด้วยนะครับ อย่าลืมๆ

จัดแบบพอประมาณครับ ...เห็นมั๊ยล่ะว่าอุปกรณ์ก็สำคัญอยู่ไม่ใช่น้อยเหมือนกันนะ

« Reply #9 on: April 28, 2014, 11:38:14 AM »
ส่วนอันนี้เป็นภาพของพี่ Phongsakorn Supaphan ครับ มาแนวอสังหาฯ
ก็เลยลองทำแนวอสังหา

ปล. การซื้ออสังหาฯ มีความเสี่ยงจากภาพโฆษณาครับ  ;D

Offline Suwasan

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
« Reply #10 on: April 28, 2014, 01:26:01 PM »
ภาพของพี่เป็ด Suwasan Kitdamrongson ครับ ภาพนี้มีต้นฉบับมาสองแบบคือทั้งอันเดอร์มากและโอเวอร์มาก
ตอนถ่ายภาพนั้นขาดมิติไปอย่างแรง พอจะแก้ออกมาได้เป็นแบบนี้ครับ

"ตอนถ่ายภาพนั้นขาดมิติ"
คือยังไงครับพี่กิ๊ก มันขาดแสงและเงายังงั้นหรือเปล่าครับ
การแก้ไขทำอย่างไรครับ
(เดาว่าถ้าเกิดจากขาดแสงและเงา ผมต้องเปลี่ยนตำแหน่งไปถ่ายในจุดที่พระอาทิตย์อยู่ทาง8-11หรือ 1-4 นาฬิกา)

« Reply #11 on: April 28, 2014, 05:48:59 PM »

"ตอนถ่ายภาพนั้นขาดมิติ"
คือยังไงครับพี่กิ๊ก มันขาดแสงและเงายังงั้นหรือเปล่าครับ
การแก้ไขทำอย่างไรครับ
(เดาว่าถ้าเกิดจากขาดแสงและเงา ผมต้องเปลี่ยนตำแหน่งไปถ่ายในจุดที่พระอาทิตย์อยู่ทาง8-11หรือ 1-4 นาฬิกา)

น่าจะเป็นที่เรื่องของสภาพแสงน่ะครับพี่เป็ด ถ้าเป็นวันที่ฟ้าหลัวๆ แสงฟุ้งกระจายรอบทิศทางมันก็จะป็นอย่างนี้แหละครับ

« Reply #12 on: May 01, 2014, 02:30:07 PM »
ภาพของพี่ Adul B Hongsongkiat ครับ ภาพนี้ผมว่าถ่ายมาได้ค่อนข้างดี ต้นฉบับเสียศูนย์กลางไปนิดนึง
แต่ก็เป็นเพราะฟ้าขมุกขมัว ฝนเพิ่งจะตกไปใหม่ๆ แสงแบนไม่มีมิติ ก็เลยลงมือแก้แสงและสีให้ดูโดดเด่นขึ้นหน่อย
แก้ท้องฟ้าให้ดูน่าสนใจขึ้นอีกนิด เพิ่มเงาต้นไม้ฉากหน้าเข้าไปเผื่อเป็นไอเดียในตอนถ่ายภาพว่าในลักษณะนี้
ถ้าสามารถหาฉากหน้าได้ก็จะช่วยทำให้ภาพดูแน่นขึ้น หรือถ้าท้องฟ้าดูไม่ค่อยโอเคก็เข้าไปยืนใต้ต้นไม้
ให้มีใบไม้แปะอยู่กรอบด้านบนเพื่อปิดพื้นที่ท้องฟ้าก็จะพอช่วยได้ครับ

ภาพนี้แต่งโดยใช้สีค่อนข้างจัด หากไม่ชอบก็สามารถลดสีลงได้ครับ

« Reply #13 on: May 01, 2014, 07:18:55 PM »
ภาพของพี่เบิร์ด Snob Bird เขาตะปูยามบ่ายโมง สภาพแสงไม่เอื้ออำนวยสุดๆ ครับ
ความเปรียบต่างสูงมากมาย แถมมีหมอกแดดอีกต่างหาก บรรยากาศไม่ใสเท่าที่ควร

...จัดไป

Offline snobbird

• Newbie
  • *
    • Snob bird Flickr
« Reply #14 on: May 01, 2014, 08:02:54 PM »
ภาพของพี่เบิร์ด Snob Bird เขาตะปูยามบ่ายโมง สภาพแสงไม่เอื้ออำนวยสุดๆ ครับ
ความเปรียบต่างสูงมากมาย แถมมีหมอกแดดอีกต่างหาก บรรยากาศไม่ใสเท่าที่ควร

...จัดไป

ลำลึกเหลือหลาย ในที่สุด น้ำโคลนก็เป็นน้ำมรกต นี่มันสุดยอดจริงครับ