Author Topic: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!  (Read 19356 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #15 on: May 01, 2014, 08:03:34 PM »
ภาพยามค่ำของพี่ Phumarin Prasertsri ไม่แน่ใจว่าใช่ที่บ้านเพ ระยองหรือเปล่า?
ภาพนี้เหลือรายละเอียดน้อยครับ ต้องหาทางเพิ่มสิ่งน่าสนใจเข้าไป ซึ่งก็คงไม่พ้น "ท้องฟ้า"
ที่จำลองผลของการลากชัตเตอร์ยามค่ำคืนแบบนี้ซะหน่อย เปิดแสงที่ฉากหน้านิดนึงเพื่อให้
องค์ประกอบภาพดูลงตัวขึ้นครับ

Offline Suwasan

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
Re: Photoshop Challenge : ลงมีดภาพถ่าย!
« Reply #16 on: May 01, 2014, 09:48:08 PM »
ภาพของพี่เบิร์ด Snob Bird เขาตะปูยามบ่ายโมง สภาพแสงไม่เอื้ออำนวยสุดๆ ครับ
ความเปรียบต่างสูงมากมาย แถมมีหมอกแดดอีกต่างหาก บรรยากาศไม่ใสเท่าที่ควร

...จัดไป

น่าทึ่งมากเลยครับ ทำยังไงกับน้ำนั่นครับพี่กิ๊ก

Offline chaiggm

• Newbie
  • *
« Reply #17 on: May 01, 2014, 11:27:35 PM »
 :) ปลุกภาพได้เยี่ยม... :)

Offline BubbleB

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
« Reply #18 on: May 02, 2014, 10:08:22 AM »
ฝีมือมากๆครับท่านเจ้าสำนัก ;D

« Reply #19 on: May 02, 2014, 10:24:18 AM »
ภาพของพี่ I-chai Shutter-relax ครับ ผมคิดว่าภาพนี้กว้างเกินไปจนไม่ค่อยดึงดูดสายตาเท่าไหร่
แสงสีก็เรียบร้อยนิ่งสนิทเลยต้องใส่สีตีไข่กันอีกนิดนึง ครอปภาพให้แน่นขึ้นเพื่อจับสายตาให้อยู่
ไม่อย่างนั้นมันจะเวิ้งว้างไปหน่อยครับ

Offline Jairak

• Newbie
  • *
« Reply #20 on: May 02, 2014, 10:30:00 AM »
ภาพของพี่ I-chai Shutter-relax ครับ ผมคิดว่าภาพนี้กว้างเกินไปจนไม่ค่อยดึงดูดสายตาเท่าไหร่
แสงสีก็เรียบร้อยนิ่งสนิทเลยต้องใส่สีตีไข่กันอีกนิดนึง ครอปภาพให้แน่นขึ้นเพื่อจับสายตาให้อยู่
ไม่อย่างนั้นมันจะเวิ้งว้างไปหน่อยครับ

ผมลอง process บ้าง เละ ครับ เละ T_T

Offline Jairak

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: May 02, 2014, 10:36:01 AM »
ภาพของพี่เบิร์ด Snob Bird เขาตะปูยามบ่ายโมง สภาพแสงไม่เอื้ออำนวยสุดๆ ครับ
ความเปรียบต่างสูงมากมาย แถมมีหมอกแดดอีกต่างหาก บรรยากาศไม่ใสเท่าที่ควร

...จัดไป

ลำลึกเหลือหลาย ในที่สุด น้ำโคลนก็เป็นน้ำมรกต นี่มันสุดยอดจริงครับ

นี่มัน เวทมนต์ ชัด ๆ เลยครับ

« Reply #22 on: May 02, 2014, 11:03:00 AM »

...จัดไป

น่าทึ่งมากเลยครับ ทำยังไงกับน้ำนั่นครับพี่กิ๊ก

ปะแต่งปรับแปะลูบ ฯลฯ สารพัดวิชามารครับพี่เป็ด 555

« Reply #23 on: May 02, 2014, 02:10:16 PM »
ภาพของพี่ Weerasak Manokawinchoke ที่ส่งมาครับ ภาพนี้ใส่ Sharpen เยอะไปนิดนึง
ผมก็เลยลดมันลงมาแล้วก็ปรับปรุงสีสันเข้าไปใหม่ ไฟล์ภาพเล็กไปนิดนึงครับข้อมูลสีเลยหายไปเยอะ
ลองทำมาดูเท่าที่จะพอเป็นไปได้ครับ

Offline bogus

• Newbie
  • *
« Reply #24 on: May 02, 2014, 03:14:26 PM »
ไว้ไปหัดบ้าง ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบ :)

« Reply #25 on: May 02, 2014, 07:24:14 PM »
ภาพของน้องแก้ว Gao Mimicgon Cthds ครับ เป็นภาพถ่ายแนวอาร์ตซึ่งไม่ค่อยมีเรื่องราวและรายละเอียดอะไรมากนัก
จึงต้องเบนความสนใจไปที่ความเก่าตามสไตล์ภาพอาร์ต เล่นพื้นผิวเก่านิดนึง เปลี่ยนสีให้แปลกตาออกไป

« Reply #26 on: May 02, 2014, 10:55:36 PM »
ภาพของพี่ BigGreen Apple ครับ ภาพนี้จะปรับแต่งออกแนวจินตนิยายนิดหน่อย สีสันแสบทรวงเตะตา
เพื่อให้เข้ากับประกายแฉกจากอิทธิฤทธิ์ของรูรับแสงที่เจ้าของภาพถ่ายมาครับ

ภาพเดิมอาจจะดูไม่สะดุดตามากนัก ระเบิดท้องฟ้าเข้าไป ใส่สีสันฉีกๆ เข้าไปอีก และถ้ามองดูดีๆ จะเห็น
หมู่ดาวพร่างพราวเต็มท้องฟ้าอีกต่างหาก อันนั้นเป็น Special Effect ที่ใส่เข้าไปเพิ่มเรื่องราวอีกนิดหน่อย
ส่วนแสงบนตัวอาคารกับสนามหญ้านั้นก็ใช้เทคนิค Gobo ใส่เข้าไปช่วยขับมันให้ปิ๊งขึ้นมาอีกหน่อย ดูมีมิติมากขึ้นได้ครับ

ไหนๆ ก็มืดมาแล้ว อัดสีย้อนกลับเข้าไปซะเลยเป็นไง?  ;D
« Last Edit: May 02, 2014, 11:02:09 PM by Nextopia »

« Reply #27 on: May 05, 2014, 05:58:42 PM »
ภาพนี้ของผมเองครับ การเฝ้าถ่ายนกเป็นอะไรที่ต้องใช้ความอดทนมากๆ โดยเฉพาะพวกนกหายากนี่ยิ่งนานเข้าไปใหญ่
จังหวะถ่ายก็มีอยู่ไม่มากนัก ไหนจะแสงไหนจะองค์ประกอบภาพ เยอะแยะ 108 ถ้าเราแค่ถ่ายเล่นถ่ายดูเฉยๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
แต่ผมคิดว่าภาพนี้มีปัญหาในจังหวะลั่นชัตเตอร์นี่แหละครับที่ขานกไปซ้อนทับกับไม้ไผ่ด้านหลังซึ่งผมมองว่ามันดึงพลังความโดดเด่นของนกออกไปเยอะ

ก็ตัดแต่งแก้ไขมันซะหน่อยครับ ไม่ได้ทำอะไรมากมาย รู้สึกว่านายแบบของผมจะหล่อขึ้นเห็นๆ เลย  ;D

« Reply #28 on: May 05, 2014, 06:03:25 PM »
บางครั้งเราก็ไม่สามารถทำอะไรอย่างที่ใจต้องการได้หรอกครับ โดยเฉพาะในกรงเสือน่ะ  ;D

เราจะจัดแสงให้มันดราม่าอย่างที่คิดเอาไว้ก็ไม่ได้ จะหามุมหาจังหวะก็ยากเย็นเพราะกรงเสือสร้างมาให้มองเห็น ไม่ได้สร้างมาเพื่อถ่ายรูป
เพราะฉะนั้นก็ถ่ายมาให้คมชัดเท่าที่จะเป็นไปได้ จับจังหวะให้ดีที่สุดเท่าที่จะสามารถ

ภาพนี้โโยต้นฉบับแล้วกระตุ้นอารมณ์อะไรไม่ค่อยได้นอกจากรู้ว่ามันเป็นเสือ แต่แววตาที่กำลังมองขึ้นไปบนที่สูงนี่แหละครับที่น่าสนใจ
เพราะมันจะเหมือนกับการติดอยู่ในที่ใดที่หนึ่งซึ่งทางออกก็คือด้านบนที่แสงส่องลงมานั้น หวังว่าสักวันจะได้ออกไปบ้าง

ทิศทางของแววตาและแสงสะท้อนในนั้นเป็นสิ่งที่เหมาะเจาะครับ เติมแสงเข้าไปอย่างที่เราอยากให้เป็นภาพก็ออกมาดราม่าได้ใจ
แต่สามารถทำได้อย่างปลอดภัยโดยที่ไม่ต้องเข้าไปอยู่ในกรงเสือแล้ว  ;D

« Reply #29 on: May 05, 2014, 11:33:00 PM »
ภาพของพี่เป็ด Suwasan Kitdamrongson ครับ ข้องใจกับฉากหลังมากมายเพราะว่ามันรกเหลือเกิน
ผมก็เลยละลายฉากหลังให้เป็น F/2.8 ซะเลย ตัดส่วนเกินบางส่วนออกไป เพราะอะไรที่อยู่ด้านหลัง
ในแนวศรีษะมันดูพิกลยังไงอยู่ เส้นขาวๆ ด้านบนก็ดูไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่

ปรับแสงบนตัวแบบนิดนึงให้กระจ่างมากขึ้น จัดการแก้ไขส่วนถุงน่องอีกนิดหน่อยเพื่อให้ดูเรียบร้อย
ภาพก็ออกมาเช่นฉะนี้แล.