Author Topic: วิชาเสกแสงแดด!  (Read 8469 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
วิชาเสกแสงแดด!
« on: April 21, 2014, 05:45:33 PM »
จากที่ผมได้ลองเอาภาพปกติของพี่ตุ๊ Prapol Kositangool มาลองใส่แสงแดดเข้าไปก็มีหลายท่านสนใจ
เลยเอาวิธีการยำ เอ้ย! วิธีการทำมาเล่าสู่กันฟังเป็นไอเดียคร่าวๆ ครับ ว่าเราจะเสกให้ภาพธรรมดาๆ กลายเป็นภาพ
ที่ดูน่าสนใจขึ้นมาได้ยังไงบ้าง?

นี่คือภาพต้นฉบับของพี่ตุ๊ครับ

Re: วิชาเสกแสงแดด!
« Reply #1 on: April 21, 2014, 05:46:49 PM »
ผมก็วิเคราะห์ใส่จินตนาการเข้าไปว่าภาพนี้ถ้ามีแสงแดดลอดตามช่องเข้ามาก็น่าจะดูดีได้นะ
งั้นก็เริ่มจากการปรับสีสันและแสงเงาให้ใกล้เคียงก่อนเลย

« Reply #2 on: April 21, 2014, 05:49:42 PM »
หลายท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมปรับแล้วมันมืดจัง? เพราะเดี๋ยวเราจะใส่แสงเข้าไปครับ

เริ่ม Select ตรงส่วนที่เราคิดว่าควรจะเป็นส่วนที่โดนแสงก่อนแล้วปรับให้สว่างขึ้นมา
อันนี้ต้องใช้จินตนาการตามความเป็นจริงให้มากๆ นะครับ แสงมาจากตรงไหน จะลงตรงไหน
ลักษณะของมันน่าจะเป็นอย่างไร ฯลฯ จะมองออกได้ก็ต้องหัดสังเกตบ่อยๆ ครับ

สองช่องแรก อื้อหือ เหมือนแดดส่องมาจริงๆ เลยเชียวนะ  ;D

« Reply #3 on: April 21, 2014, 05:51:53 PM »
ก็ไล่ทำไปจนครบครับ จะเหมือนหรือไม่เหมือนก็ต้องอยู่ตรงที่เรา Select นั่นแหละครับ ส่วนที่ตรงก็ต้องตรง
อย่างช่องเงาของเสาเนี่ยมันก็ต้องตรงใช่ไหมล่ะ? แต่เมื่อแสงมากระทบกับรูปทรงของพระพุทธรูปแล้วก็ต้องโค้งต้องเว้าไปบ้าง
ในภาพตัวอย่างนี้ยังทำแบบคร่าวๆ ครับ ไม่ได้เน้นเนียนอะไรเยอะแยะ แต่ถ้าจะทำจริงๆ ก็ต้องเน้นๆ เลยครับ

« Reply #4 on: April 21, 2014, 05:55:55 PM »
แดดมาหมดแล้ว แล้วไงต่อ? เพื่อความเนียนแห่งโลกมายา ไหนๆ ก็ทำมาซะขนาดนี้แล้ว
ก็ต้องเพิ่มลำแสงเข้าไปอีกหน่อยให้มันดูดราม่าหลอกตาเข้าไปอีก

ก็สร้างเลเยอร์ใหม่ Select เป็นรูปทรงลำแสงที่จะส่องเฉียงลงมาแล้วก็เทสีขาวใส่เลยครับ ปลายแสงต้องเบลอๆ มากกว่าต้นแสงหน่อยนึง
ใช้ฟิลเตอร์ Gussian Blur ช่วยทำให้มันเบลอสักหน่อย เปลี่ยนโหมดของเลเยอร์นี้ไปเป็นแบบ Screen ลด Opacity ลงมาเหลือ 25%
« Last Edit: April 21, 2014, 06:22:46 PM by Nextopia »

« Reply #5 on: April 21, 2014, 05:57:29 PM »
จากนั้นก็ก้อปปี้เลเยอร์ช่องแสงนี้ขึ้นมาเรื่อยๆซึ่งก็ต้องขยายขนาดของมันให้ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ด้วย
ทีนี้เราก็จะได้เห็นอิทธิฤทธิ์ของเลเยอร์แบบ Screen ที่ซ้อนกันเยอะๆ ละครับว่าทำให้ภาพสว่างขึ้นอีกเพียบเลย
 ;D

« Reply #6 on: April 21, 2014, 06:00:48 PM »
สองท่านในภาพนี้ก็ต้องมีลำแสงเหมือนกันด้วย นึกถึงเวลาที่มีใครยืนอยู่ในแสงประมาณนี้ก็จะต้องมีเงา
ปะปนเป็นเส้นๆ อยู่ในแสงด้วยใช่ไหมล่ะครับ?

Select เป็นสี่เหลี่ยมตรงแถวๆ ตัวคนแล้วก้อปมาเป็นเลเยอร์ใหม่ ใช้ฟิลเตอร์ Blur > Motion Blur
ปรับองศาให้เป็นแนวเดียวกับช่องแสงที่เราสร้างเอาไว้ ลด Opacity ของเลเยอร์นี้ลงมา
เปลี่ยนโหมดของเลเยอร์ไปเป็นแบบ Overlay

...ภาพคนก็สว่างวิ้งขึ้นมาอีก เนียนเลยทีนี้

« Reply #7 on: April 21, 2014, 06:04:44 PM »
แต่ยังหรอกครับ เพื่อความเนียนเราก็ต้องดูให้ดี

พี่ผู้ชายคนนั้นยืนอยู่กลางแดดใช่ไหมล่ะครับ? ก็ขนาดเสายังมีเงา เขาคนนี้ก็ต้องมีด้วยสิ
ส่วนน้องผู้หญิงน่ะยืนอยู่ในเงาดังนั้นจึงไม่ต้องครับ

Select เฉพาะตรงส่วนผู้ชายแบบคร่าวๆ เพราะเขามีลักษณะเข้มบนพื้นสว่างอยู่แล้ว
ก้อปมาเป็นเลเยอร์ใหม่ ใช้เครื่องมือ Transform ปรับ,หมุน,กลับด้าน ฯลฯ จนมีลักษณะ
เหมือนเงาจริงๆ ที่ทอดมาตามทิศทางแสงโดยธรรมชาติ เปลี่ยนโหมดไปเป็น Shadow
ถ้ายังมีสีอยู่ก็ใช้เครื่องมือ Hue/Saturation ดึงข้อมูลสีของเลเยอร์นี้ออกไปซะ

...ใส่ Blur เข้าไปนิดนึงเพื่อความเนียน

« Reply #8 on: April 21, 2014, 06:06:19 PM »
เนียนเป๊ะแล้วใช้ไหม่ล่ะ?

ยังครับ แสงที่ส่องกระทบพื้นย่อมจะต้องสะท้อนไปยังทิศทางตรงกันข้าม
ดังนั้นเราต้องไปเน้นแสง,เงา บนเพดานอีกสักหน่อย ทีนี้ล่ะเนียนแน่ๆ

« Reply #9 on: April 21, 2014, 06:09:55 PM »
จบรึยัง? ยังครับยัง  ;D ระดับวิชาเคลื่อนย้ายจักรวาลแล้วต้องอีกนิดนึง

ใส่โทนสีเหลืองแบบแดดยามเช้าเข้าไปให้ภาพอีกสักหน่อย ใส่ให้ทั้งภาพเลย
โดยการสร้างเลเยอร์เปล่าๆ ขึ้นมาบนสุด ลงสีเหลืองส้มแบบสีแดดลงไป
ลด Opacity ลงมาเหลือ 10% แล้วเปลี่ยนโหมดไปเป็น Color

วิ๊ง! นี่มันตอนเช้าแล้วนี่   :o

« Reply #10 on: April 21, 2014, 06:13:29 PM »
ทั้งหมดนี้ผมสิ้นไปประมาณ 20 เลเยอร์กับเวลาราวๆ ครึ่งชั่วโมงครับ (แต่เป็นไฟล์เล็กนะ เครื่องทำงานเร็วอยู่แล้ว)
ไม่ควรทำบนเลเยอร์เดียวครับ ก้อปเพิ่มไปเรื่อยๆ พลาดตรงไหนก็ยังมีสำรองให้แก้ไขได้

ที่สำคัญที่สุดก็คือจินตนาการภาพในหัวครับว่าอะไรควรจะเกิดขึ้นตรงไหนอย่างไร
ซึ่งเราสามารถใช้ความรู้นี้กับตอนถ่ายภาพโดยมองย้อนกลับมาได้ครับว่าภาพที่กำลังจะถ่ายนั้น
จะให้มันเกิดอะไรขึ้นบ้าง อะไรที่เราพอจะทำเพิ่มได้บ้างหากว่ามันไม่มีจริงๆ หรือโอกาสไม่เอื้ออำนวย
มันไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับโดยเฉพาะเมื่อคุณต้องทำงานประกอบอาชีพจริงจัง

...แต่ก็นะ คุณต้องใช้โปรแกรมให้คล่องๆ หน่อย เพื่อตอบโจทย์แห่งจินตนาการให้ได้ไงล่ะครับ

:)

« Reply #11 on: April 21, 2014, 06:27:36 PM »
หลายท่านอาจจะอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจหรอกนะครับ เลเยอร์อะไร Opacity อะไร
อัลไลคืออัลไล (ฮ่าๆ) นั่นก็เพราะต้องมีพื้นฐาน Photoshop อยู่พอสมควรครับ
เพราะถ้าจะให้ผมอธิบายให้ทุกท่านเข้าใจได้ก็คงต้องจบปีหน้านู่นแหละครับ เพราะมันต้องอธิบาย
รายละเอียดอะไรอีกเยอะแยะตาแป๊ะเป็นลมเลยทีเดียวเชียว

ดังนั้นศึกษา Photoshop ครับ เริ่มวันนี้พรุ่งนี้ก็เป็น เป็นพรุ่งนี้มะรืนก็เก่งแล้ว
แต่ถ้ายังไม่เริ่มอีกร้อยปีก็ไม่เป็นครับ เชื่อผมเต๊อะ! ;D

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
« Reply #12 on: April 21, 2014, 11:48:26 PM »
สวยแหล่มเลยครับ...

Offline mtkclub

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: April 23, 2014, 05:45:05 PM »
เยี่ยมเลยครับพี่ :)