Author Topic: NXT: LS6 "ล่าพลุเมืองเพชร"  (Read 5696 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
NXT: LS6 "ล่าพลุเมืองเพชร"
« on: January 06, 2016, 05:15:48 PM »
คุณเคยสัมผัสประสบการณ์ใช้เวลากว่าหกชั่วโมงเพื่อถ่ายภาพเพียงสิบนาทีไหม?

พลุน่ะใครๆ ก็ไปถ่ายได้ แต่จะไปถ่ายโดยที่มีผมคอยแนะนำช่วยเหลืออยู่ข้างๆ ก็มีแต่รอบนี้เท่านั้นแหละครับ

พลุแห่งงาน "พระนครคีรี ของดีเมืองเพชร" นั้นว่ากันว่าเป็นพลุปราบเซียนเพราะมีลูกล่อลูกชนเยอะแยะมากมายในห้วงเวลาสั้นๆ งานนี้ผมจะไปกำกับและเผยเทคนิคที่ใช้ในการถ่ายภาพพลุงานนี้ให้มันตระการตา ต้องใช้อะไร ยังไง ทำแบบไหน ฯลฯ ผมจะบอกคุณให้หมดเท่าที่คุณจะรับไหว ซึ่งมันก็จะกลายเป็นวิชาและประสบการณ์ที่ติดตัวคุณไปเลยทีเดียว  :)

ต้องเตรียมตัวยังไง? ต้องใช้อุปกรณ์อย่างไร? ต้องไปตรงไหน? ต้องพิจารณาอะไรบ้าง? วิธีถ่ายภาพทำยังไง? ฯลฯ รับรองว่าบอกหมดครับ ทั้งก่อนงานและหน้างาน หลังจากที่สมัครเข้ามาเรียบร้อยแล้วผมจะพาคุณเข้ากลุ่มใน Facebook เพื่อการเตรียมตัวสำหรับงานนี้โดยเฉพาะ เราจะไปคุยกันตรงนั้นครับ

ไปถ่ายเองกับไปกับผมนี่ขอบอกว่าประสบการณ์มันจะต่างกันมากครับ ไม่ได้ขี้คุย แต่คุณต้องได้ภาพแจ๋วๆ กลับมา ...ยืนยัน!

...ประสบการณ์และความรู้ที่ได้รับรองว่าคุ้มค่าแน่นอน ผมจะเทรนคุณตั้งแต่ก่อนไปเลยด้วยซ้ำ เพราะผมอยากให้คุณได้ทั้งความรู้และภาพดีๆ ไม่ให้เสียชื่อทริป "NXT:LS" (Learning by Shooting) ของเราแน่

ครั้งนี้มีสองรอบครับ :

- รอบที่หนึ่ง เสาร์ที่ 20 กพ. 2559
- รอบที่สอง อาทิตย์ที่ 21 กพ. 2559

เราจะออกเดินทางจาก กทม. กันในเวลา 12:00
กินข้าวรอบบ่ายประมาณ 15:00
จากนั้นเราจะเข้าจองตำแหน่งถ่ายภาพกันเลย
ถ่ายพลุประมาณ 21:00
กลับถึง กทม. ประมาณ 23:00

ขอบอกเอาไว้เลยครับว่าไปกับผมนี่คุณต้องลุยหน่อย อึดหน่อย ถ้าอยากได้ภาพดีๆ เพราะที่สบายๆ น่ะคนเค้าไปถ่ายภาพกันหมดแล้ว จริงไหมล่ะ?
คุณต้องอดทนรอคอยได้ นั่งกลางดินกินกลางทรายได้ ไม่ได้เข้าห้องน้ำเลย 5-6 ชั่วโมงเพื่อวัตถุประสงค์แห่งการรอคอยถ่ายภาพเด็ด คุณต้องทำได้

เดินขึ้นเขานิดหน่อยเพื่อมุมภาพเด็ด คุณก็ต้องทำได้...นี่ไม่ใช่การไปเที่ยวนะครับ มันคือการไปเรียนรู้เรื่องถ่ายภาพแบบ "เอาจริง" ...อย่าลืม

อัพเดท! ไม่มีการเดินขึ้นเขาให้เหนื่อยแล้วครับ เราจะถ่ายภาพกันบนพื้นราบที่ไม่ต้องเดินไกลแล้วนะ

อย่างไรก็ตาม...ผมก็ขู่ไปงั้นแหละ  ;D  ครั้งนี้ก็ไม่ได้ลำบากลำบนมากมายครับ เกณฑ์มาตรฐานทั่วไปพอได้กับบรรยากาศการถ่ายภาพแบบมืออาชีพจริงๆ เค้าทำงานกัน

• สิ่งที่ต้องเตรียมไป

- กล้อง
- เลนส์ ผมแนะนำเป็นช่วงสัก 100mm - 150mm ครับ จะกำลังดีสำหรับกล้อง FF ส่วนตัวคูณก็ประมาณเดียวกัน
- ขาตั้งกล้อง
- สายลั่นชัตเตอร์ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่มีก็จะดีมากถึงมากที่สุด

ชำระค่าทริป :

ราคารอบละ 2,000 บาท/ที่นั่ง

คุณอาจจะรู้สึกว่าแพงสำหรับการไปถ่ายพลุ แต่นี่คือ "คอร์ส" เรียนถ่ายภาพครับ ไม่ใช่พาไปปล่อยแล้วต่างคนต่างถ่ายตัวใครตัวมัน มันคือค่าวิชานั่นแหละครับ และอีกอย่างหนึ่งคุณก็จะได้สนับสนุนให้ผมได้มีแรงเดินต่อไปในเส้นทางสายเผยแพร่ความรู้ในกรอบสี่เหลี่ยมนี้ด้วย ...ได้บุญนะขอบอก  ;)

สำหรับท่านที่จะนำรถไปเอง "ไม่มีส่วนลด" นะครับ เพราะผมต้องเหมารถตู้ตามจำนวนที่นั่ง ไม่ได้ซื้อตั๋วเป็นใบๆ ถึงอย่างไรก็ต้องจ่ายค่ารถเค้าเท่าเดิมอยู่ดี เห็นใจผมด้วยนะครับ  :)

โอนเงินมาที่:

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วส่งสลิปหลักฐานมาที่ nxt@xtemag.com เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมเบอร์โทรศัพท์ลงในสลิป
ระบุในเมล์ว่า "NXT/LS6" เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันในการจองที่นั่ง

และสำคัญมากครับ กรุณาระบุรอบที่ต้องการไปด้วย แค่บอกผมว่า "รอบ 1" หรือ "รอบ 2" เท่านั้น

หรือจะส่งข้อความพร้อมสลิปมาที่ Inbox ใน FB ของผมก็ได้ครับ

รับสมัครเพียง 19 ที่นั่งต่อรอบเท่านั้น

******* ไม่รับจองด้วยวาจานะครับ โอนเงินเพื่อจองที่นั่งเท่านั้น *********

จากสถิติการจัดทริปที่ผ่านมา ปรากฏว่าที่นั่งเต็มเร็วมากครับ อย่าได้ชะล่าใจเด็ดขาด

และขอย้ำว่าให้ตัดสินใจให้ดีนะครับ อย่ากลับไปกลับมา ไม่อย่างนั้นผมจะมีปัญหาแน่ๆ โอนแล้วโอนเลยครับ พิจารณาให้ดีก่อนนะ นี่พูดกันตรงๆ ครับ :)

ผมจะลงชื่อท่านที่โอนเงินเข้ามาพร้อมส่งเมลหลักฐานยืนยันเรียบร้อยแล้วในโพสต์นี้ครับ  :)

ท่านใดใจถึงไปสองรอบนี่เดี๋ยวผมมีของพิเศษให้ครับ ;)

-----------------------------------------------------------------------------------

รอบที่ 1 : เสาร์ที่ 20 กพ. 2559 : จำนวนที่นั่งคงเหลือ : 7

1. พี่อาร์ต
2. น้องวุ้น
3. พี่ตั้ม
4. พี่อาร์ม
5. น้องทัศน์
6. พี่วี
7. พี่หมี
8. พี่เจ่า
9. พี่บี
10. พี่จัก
11. พี่ชาญ
12. พี่เอส

-----------------------------------------------------------------------------------

รอบที่ 2 : อาทิตย์ที่ 21 กพ. 2559 : จำนวนที่นั่งคงเหลือ : 1

1. พี่รัตน์
2. พี่กรม
3. พี่ฮุย
4. พี่ซาร่า
5. น้องเอ้
6. พี่เล็ก อนุสรณ์
7. พี่เป๊ก
8. พี่เปิ้ล
9. พี่นาท
10. พี่ขิง
11. น้องจ๋อมแจ๋ม
12. พี่ต้น
13. พี่มานพ
14. พี่อู๋
15. พี่บอย
16. มี่มี๊
17. พี่อ้วน
18. พี่กอล์ฟ

« Last Edit: February 19, 2016, 04:17:23 PM by Nextopia »

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
Re: NXT: LS6 "ล่าพลุเมืองเพชร"
« Reply #1 on: January 07, 2016, 02:39:23 PM »
ลงภาพเอาไว้หน่อยครับ  :)