Author Topic: สอบถามครับ! ว่าด้วยเรื่องการเชื่อมต่อและเซ็ตค่าแฟลชแยกกับกล้องครับ  (Read 12778 times)

Offline snobbird

• Newbie
  • *
    • View Profile
    • Snob bird Flickr
สอบถามครับ! ว่าด้วยเรื่องการเชื่อมต่อและเซ็ตค่าแฟลชแยกกับกล้องครับ

อุปกรณ์ที่ใช้มีดังนี้ครับ Canon EOS 70D + PIXEL MAGO 600 TTL HSS FLASH

สิ่งที่ผมประสบปัญหาก็คือ ในเมื่อเราเซตค่าจากในตัวกล้องให้เลือกใช้แฟลชแยกอย่างเดียว
และเฟลชป๊อบอัพเป็นตัวส่งสัญญาณ  แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือ  ??? แฟลชป๊อบอัพดันส่งแสงแฟลชออกมาด้วย
ทำให้ภาพที่ได้ขาวไปหมด  :'(

การเซ็ตดังนี้ครับ
1. ตัวกล้อง
« Last Edit: August 31, 2014, 12:02:52 PM by snobbird »

• Newbie
  • *
ทั้งหมดนี้อ่านจากคู่มือเอาครับ งงๆ กับการเซ็ตเหมือนกัน "เป็นการใช้แฟลชแยกครั้งแรกในชีวิตเลยครับ"  :-[

Offline Suwasan

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
ถ้าเป็น Nikon การตั้งให้แฟลชหัวกล้องทำหน้าที่ส่งสัญญาณ (pre-flash) จะตั้งโหมดแฟลชเป็น - -
ไม่รู้ว่าแคนนอนใช้สัญลํกษณ์อะไรนะครับ
ดูตามข้อมูลคู่มือกล้องแล้วต้องเป็นข้อ 4 ครับ นอกจาก E-TTLแล้วมีอะไรให้เลือกบ้างครับ

แต่ถ้าระยะมันใกล้มากจริงๆก็อาจมีผลต่อภาพบ้างครับ
« Last Edit: August 31, 2014, 08:56:02 PM by Suwasan »

• Newbie
  • *
ถ้าเป็น Nikon การตั้งให้แฟลชหัวกล้องทำหน้าที่ส่งสัญญาณ (pre-flash) จะตั้งโหมดแฟลชเป็น - -
ไม่รู้ว่าแคนนอนใช้สัญลํกษณ์อะไรนะครับ
ดูตามข้อมูลคู่มือกล้องแล้วต้องเป็นข้อ 4 ครับ นอกจาก E-TTLแล้วมีอะไรให้เลือกบ้างครับ

แต่ถ้าระยะมันใกล้มากจริงๆก็อาจมีผลต่อภาพบ้างครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยนเป็น Flash  Manual ดูอีกทีครับ

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • PhotoNextor XT eMagazine
ข้อ 4 นั่นแหละครับ เลือกเป็นแบบ exp. com แล้วปรับระดับมาที่ -3 เลย

Offline aoombi

• Newbie
  • *
อ๋อเราพึ่งจะเข้าใจดีนะมีรายละเอียดงี้ให้เราอ่านอ่ะ