Author Topic: สามเลนส์ตัวไหนที่คุณต้องการสำหรับการถ่ายภาพ  (Read 4139 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
สามเลนส์ตัวไหนที่คุณต้องการสำหรับการถ่ายภาพ

โพสโดย Andrew S. Gibson แปลโดย Topstep07

เว็ปไซต์ต้นฉบับ เพื่อดูภาพประกอบคำบรรยาย
http://digital-photography-school.com/which-three-lenses-do-you-need-for-photography/

(ดูภาพในเว็ปไซต์ต้นฉบับ.....ภาพนี้ผมใช้เลนส์ 85mm กับเลนส์ 500D Close-up เพื่อที่ถ่ายภาพเจ้ากิ้งก่าน้ำเมืองจีน)

มีสองสิ่งที่เกิดขึ้นกับผมเมื่อได้อ่านบทความของ Phillip VanNostrand ในหัวข้อ “เพียงสามเลนส์ที่คุณต้องการสำหรับการเดินทางท่องเที่ยวถ่ายภาพ” สิ่งแรกคือ เลนส์ของเขาที่เลือกมาก็ไม่ใช่เลนส์ของผม สิ่งที่สองคือ คุณไม่สามารถแนะนำสามเลนส์สำหรับช่างภาพทุกๆคนที่จะใช้ เนื่องจากแต่ละคนก็มีความต้องการที่แตกต่างกัน
ลองจินตนาการดูครับ ถ้าคุณต้องไปที่โชว์รูมเพื่อซื้อรถยนต์คันใหม่และพนักงานขายได้พูดว่า “คุณครับ รถยนต์ที่ตอบโจทย์ของคุณมีเพียงแค่ Ford Focus” มันดีมาก ถ้ารถคันนี้เป็นรถที่คุณต้องการอยู่พอดี” แต่มันน่ารำคาญแค่ไหนถ้าพนักงานขายยังคงยืนกรานว่าคุณควรจะซื้อ Ford Focus ถ้ามันไม่ใช่สิ่งที่คุณต้องการ
พนักงานขายระดับอาชีพอาจจะสร้างความต้องการของคุณก่อนโดยถามคำถามคุณ คุณขับรถกี่ไมล์ในหนึ่งปี? มีกี่คนที่ใช้รถเป็นพาหนะขนส่ง? คุณต้องการที่เก็บของเยอะไหม? การประหยัดน้ำมันเป็นสิ่งสำคัญไหม? ความปลอดภัยละ? งบประมาณของคุณมีเท่าไร? และอื่นๆอีก เมื่อคำตอบได้ทำการตอบแล้ว พนักงานขายสามารถที่จะแนะนำได้ว่าอะไรเป็นรถที่เหมาะกับคุณ
มันก็เหมือนกับเลนส์ ความต้องการของผมจะแตกต่างจากคุณเพราะว่าเรามีความแตกต่างกับความต้องการและลำดับความสำคัญที่แตกต่างกัน
โปรดอย่ามองในแง่ลบกับบทความของ Phillip (ซึ่งเยี่ยมมากในการได้อ่านและการแนะนำที่ดี) ผมได้เรียนรู้จากบทเรียนนี้เมื่อผมได้อ่านบทความของผมเอง “แนะนำผู้ซื้อระหว่าง Prime Lenses กับ Zoom Lenses” ซึ่งผมก็ได้ให้ความเห็นว่าผมชอบ Prime เลนส์ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) ผู้อ่านบางท่านก็ชี้ประเด็นไปว่าความสะดวกของเลนส์ซูมก็ไม่มีค่าในบางสถานการณ์ ผมตระหนักว่าผมกำลังกำหนดข้ออ้างอิงของผมเองให้กับคนอื่น
สามเลนส์ที่ผมไม่สามารถทำอะไรได้ถ้าปราศจากพวกมัน
และนี้คือคำถามของผม ถ้าคุณสามารที่จะมีได้เพียงสามเลนส์ สามเลนส์แบบไหนที่คุณควรจะมี? แน่นอนละ สามเลนส์นี้จะครอบคลุมการถ่ายภาพทุกรูปแบบที่คุณต้องการ และยิ่งกว่านั้น ถ้าคุณจะต้องมีแค่เพียงเลนส์ตัวเดียว เลนส์ตัวไหนละที่คุณจะเลือก?
มันเป็นคำถามที่เป็นไปได้สำหรับการที่เรามีอิสระในการเลือกซื้อเลนส์มากมายตามที่เราชอบ แต่มันก็มีความกังวลส่วนหนึ่งอยู่เบื้องหลังมัน งานสร้างสรรค์ที่ดีที่สุดภายใต้ข้อจำกัด และเลนส์ที่คุณมีอยู่อย่างจำกัดเพียงสามตัวนี้ บางทีมันเป็นไปได้ที่จะจับมันเข้าด้วยกันเพื่อเป็นทางเลือกที่ดีของเลนส์สามตัวที่จะครอบคลุมทุกสถานการณ์ในงบประมาณที่จำกัด ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินหลายพันดอลล่าร์สำหรับเลนส์ราคาแพงๆถ้าคุณไม่สามารถใช้มันอย่างเต็มประสิทธิภาพหรือไม่ต้องการมันจริงๆ
ก่อนที่คุณจะตอบคำถามลองคิดเกี่ยวกับความต้องการก่อน เพราะว่าพวกเขาจะพลักดันในการเลือกเลนส์ของคุณ นี้คือสิ่งที่ผมต้องการคือ
•   เลนส์ของผมจะต้องเบาและมีขนาดเล็ก ผมไม่ต้องการแบกเลนส์หนักๆ และกระเป๋าของผมก็เต็มไปด้วยของหนัก
•   เลนส์ของผมจะต้องคุ้มค่าสมกับราคาของมัน ผมไม่มีงบประมาณมากแต่เมื่อไรก็ตามที่ผมซื้อเลนส์หมายความว่าผมมีความต้องการที่จะใช้มันบ่อยๆ มันเป็นช่วงหลายสิบปีที่ผ่านมาที่ผมจะไม่เป็นผู้ซื้อที่พลาดไปแล้วมานั่งเสียใจทีหลัง
•   ตัวออโต้โฟกัสจะต้องมีความเร็วและเงียบ
นี้คือการเริ่มต้นในการเปรียบเทียบและนี้คือเลนส์สามตัวที่ผมเลือก พิจารณาดูนะครับผมเป็นผู้ใช้ Canon ซึ่งการเลือกเลนส์ของผมจะมีอิทธิพลกับผมในแบบธรรมชาติและผมก็ใช้กล้อง full-frame

เลนส์ 85mm f/1.8

นี้คือเลนส์ที่ผมชื่นชอบ ผมใช้เลนส์นี้สำหรับการถ่ายภาพบุคคล การถ่ายภาพระยะใกล้ และภาพวิวทิวทัศน์ ซึ่งประโยชน์จากการเลือกเฟรมและการบีบอัด มันเบา ไม่แพง และได้คุณภาพของภาพถ่ายที่ดีเยี่ยม จุดด้อยเพียงสิ่งเดียวของเลนส์นี้คือ ระยะในการโฟกัสที่ต่ำคือ 85 เซ็นติเมตร (2.8 ฟุต) ดังนั้นมันไม่เหมาะสำหรับการถ่ายภาพระยะใกล้ๆ ผมจึงได้ทำการต่อมันด้วยเลนส์ 500D close-up (นี้คือเทคนิคของเลนส์ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นฟิลเตอร์และผมไม่ได้นับมันรวมในสามเลนส์ของการเลือกของผม) ซึ่งมันทำให้ผมได้คุณภาพของภาพระยะใกล้ที่เยี่ยมยอดและยังคงรักษา stop ของรูรับแสงที่ f/2.8 หรือน้อยกว่า
(ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ.....เลนส์ 85mm f/1.8 ที่เหมาะกับภาพถ่ายบุคคล โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการถ่ายในสภาพแสงที่น้อย เหมือนในภาพนี้)
(ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ)....ตัวเลนส์ 500D Close-up ซึ่งใช้กับตัวเลนส์ 85mm ในการถ่ายภาพระยะใกล้)

เลนส์ 40mm f/2.8 (เพนเค้ก เลนส์)

ในขณะที่ผมหลงรักคุณภาพและความสามารถรอบตัวของเลนส์ช่วงปกติ 50mm พวกมันจะอยู่กึ่งกลางของถนนในความหมายของความยาวโฟกัสสำหรับผมแล้วมันก็ถูกรวมอยู่ในเลนส์ตัวเลือกของผมด้วย ผมได้เลือกเลนส์ Canon  40mm f/2.8 แพนเค้กเลนส์ ผมรักเลนส์ตัวนี้เพราะว่ามันเล็กมากๆและให้คุณภาพของภาพถ่ายที่สูง บนตัวกล้อง full-frame ของผมระยะโฟกัสจะของที่ขอบเส้นระหว่างมุมกว้างและช่วงปกติ  ผมใช้เลนส์นี้เยอะมากและผมก็รักมัน

(ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ....เลนส์ 40mm คือสิ่งที่เหมาะสำหรับภาพทิวทัศน์ที่สวยงามแบบในรูปนี้)

(ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ....เลนส์ 40mm คือสิ่งที่เหมาะสำหรับภาพที่มีความต้องการองค์ประกอบภาพในมุมกว้าง ในภาพนี้ การบรรจบกันของเส้นแนวตั้งจะมีผลในการสร้างภาพถ่ายโดยการถ่ายจากมุมต่ำ)

เลนส์ 24mm f/2.8 ที่มีกันสั่น IS (Image Stabilizer)

นี้คือเลนส์ใหม่ล่าสุดที่ถูกเพิ่มเข้ามาในการสะสมเลนส์ของผม และขณะที่ผมกำลังทำความรู้จักมัน เลนส์ 24mm f/2.8 ก็กลายเป็นเลนส์ที่ผมชื่นชอบอีกตัวหนึ่ง มันมีบางสิ่งที่พิเศษเกี่ยวระยะโฟกัสที่ 24mm มันเหมาะกับการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์ และภาพทิวทัศน์ที่สวยงาม โดยปราศจากความกว้างเกินไป รูรับแสงสูงสุดที่ f/2.8 คือสิ่งที่เป็นข้อจำกัดเล็กน้อย (ผมชอบที่จะทดลองกับรูรับแสงที่กว้างในการสร้างผลงานสร้างสรรค์) แต่ผมสามารถอยู่กับมันได้ ขณะที่เลนส์มันเบามาก ถูกมากและเล็กกว่าเลนส์ Canon 24mm f/1.4L
อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบคือมันมีระบบกันสั่น (IS-Image Stabilizer) ทางทฤษฎีแล้วผมสามารถถือกล้องกับความเร็วชัตเตอร์ที่ 1/2 วินาทีและยังคงได้ภาพที่คมชัดในขณะที่สิ่งเคลื่อนไหวในเฟหรมจะเบลอ มันทำให้มีการสร้างสรรค์งานได้มากทีเดียว

(ดูภาพต้นฉบับในเว็ปไซต์......เลนส์ 24mm เหมาะกับถ่ายภาพบุคคลกับสภาพแวดล้อมได้อย่างดี ซึ่งคุณต้องการจะแสดงให้เห็นตัวแบบและสิ่งแวดล้อมของตัวแบบที่อยู่ในฉากหลัง)

ถ้าผมต้องเลือกหนึ่งในเลนส์เหล่านี้ อะไรคือสิ่งที่ยากในการตัดสินใจ  ถ้าผมสามารถมีเพียงได้แค่หนึ่งเลนส์เท่านั้น และมันควรจะต้องเป็นหนึ่งในสามตัวด้วย ผมคิดว่าผมจะเลือกเลนส์ 85mm f/1.8 ไม่เช่นนั้นผมจะเลือกบางตัวที่เหมือนกับเลนส์ Canon 24-105mm f/4L มันใหญ่กว่าและหนักกว่าเลนส์ทั่วไปของผมแต่มันครอบคลุมทุกช่วงระยะของโฟกัสที่ผมต้องการ

การเลือกของคุณ....
ถึงเวลาตาคุณแล้วละ....ถ้าคุณสามารถมีเพียงแค่สามเลนส์ พวกมันควรจะเป็นอะไรบ้าง? ถ้าคุณสามารถมีได้เพียงหนึ่งเลนส์ คุณจะเลือกตัวไหน? โปรดบอกให้เรารู้บ้างว่าทำไม อะไรคือความต้องการส่วนตัวของคุณ มันน่าจะเป็นการคุยกันที่น่าสนใจมาก...