Author Topic: การเตรียมตัวสำหรับทริปเจ็ดคต  (Read 6655 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
รอบนี้เราจะไปถ่ายภาพมาโครโดยเน้นที่ "เห็ด" กันเป็นพิเศษครับ

รายละเอียดทริป : http://xtemag.com/wb/index.php?topic=163.0

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมก็คือ :

• เลนส์

หากมีเลนส์มาโครอยู่แล้วก็พร้อมใช้งานได้ แต่ถ้าไม่มีเลนส์มาโครโดยตรงก็แนะนำให้จัดหา "ท่อมาโคร"
เพื่อมาใช้ร่วมกับเลนส์อื่นๆ อย่างเช่นเลนส์คิท 18-55mm ก็ได้ และจะยิ่งดีมากถ้ามีเลนส์ประเภท 40mm หรือ 50mm มาใช้กับมัน

สรุปก็คือ ถ้าไม่อยากลงทุนมากมายนัก ก็เพียงแค่ท่อมาโครกับเลนส์คิท 18-55mm ก็พอใช้ได้แล้วครับ

ท่อมาโครมีขาย 3 แบบ หลากหลายยี่ห้อ มักจะมาเป็นชุดแบบ 3 ท่อนสามารถถอดเลือกใช้แต่ละระดับความยาวได้
แต่ที่สำคัญก็คือ ควรจะเลือกใช้แบบที่มี "ขั้วสัญญาณ" โฟกัสและปรับรูรับแสง

เมื่อไปซื้อให้บอกคนขายไปตามนี้ว่า ขอแบบมีขั้วสัญญาณออโตโฟกัส ซึ่งก็จะมีสองแบบให้เลือก
เม้าท์พลาสติก ราคาต่ำกว่า หากเราไม่ได้ใช้งานหนักหน่วงมากนักก็แนะนำตัวนี้ (ผมเองก็ใช้อยู่ ประหยัดดี)
เม้าท์เหล็ก ราคาจะสูงขึ้นมาอีกนิด ความแข็งแรงเพิ่มมากขึ้น

** อย่าซื้อแบบไม่มีขั้วสัญญาณนะครับ ราคามันถูกก็จริงแต่ใช้งานไม่เหมาะกับเลนส์ยุคนี้**

ราคาแตกต่างไปตามยี่ห้อของท่อครับ ต้องระบุด้วยว่าเราจะนำไปใช้กับกล้องยี่ห้ออะไร หรือถ้าอยากชัวร์
ก็นำกล้องของเราไปทดสอบที่ร้านเลย ต่อเข้ากับเลนส์แล้วลองดูว่ามันสามารถออโตโฟกัสได้หรือไม่ ซึ่งต้องจ่อใกล้ๆ นะครับ
อย่าไปยกถ่ายทั่วไปเพราะมันจะโฟกัสไม่ได้

ตัวอย่างท่อมาโครที่มีขายอยู่ตามร้านครับ :

http://www.seedcamera.com/vmchk/Misc-Accessory/Macro-Auto-Focus-Extension-Tube-Set-E.html

ซึ่งเป็นแบบเม้าท์พลาสติกและมีขั้วสัญญาณ ถ้าเป็นไปได้ก็ลองหาเบอร์แล้วโทรสอบถามก่อนว่ามีของหรือไม่ จะได้ไม่ต้องเสียเวลา
ช่วงนี้เป็นฤดูมาโครของก็เลยอาจจะขาดตลาดสักนิด มีหลายร้านหลายราคานะครับไม่จำเป็นต้องเป็นร้านนี้เท่านั้น

ลอง Google แล้วใช้คีย์เวิร์ด "ราคา ท่อมาโคร" ดูครับ

ซื้อมาแล้วใช้ไม่เป็นไม่เป็นไร เดี๋ยวผมสอนในทริปครับ  :D
« Last Edit: August 21, 2014, 08:56:08 AM by Nextopia »

• แฟลช

อันที่จริงในทริปผมจะสอนเทคนิคการใช้แฟลชป๊อบ-อัพ ของกล้อง DSLR เพื่อเป็นอีกทางเลือกของคนไม่มีแฟลช
แต่ถ้าเราสามารถจัดหามาได้ผมก็อยากให้ลองดูครับ

ตัวนี้เราจะเรียกว่า "แฟลชแยก" ครับ

ถ้าเป็นแฟลชแยกของค่ายราคาก็จะสูงหน่อย (หนึ่งหมื่นบาทขึ้นไป) ซึ่งก็จะคุณภาพดีใช้งานได้ทุกคุณสมบัติ
สำหรับกล้องรุ่นใหม่ๆ ก็จะสามารถแยกมันออกจากกล้องแล้วสั่งการด้วยระบบไร้สายได้ หรือถ้าอยากจะประหยัดอีกนิด
ก็เลือกตัวเล็กรุ่นราคาแถวๆ กลางหมื่น ซึ่งก็ถ่ายภาพมาโครได้เช่นกัน แต่สำหรับการใช้งานทั่วไปก็จะอยู่ในระดับหนึ่ง

ตัวอย่างแฟลชรุ่นเล็กของ Canon :
http://fotofile.net/product.php?id=16767

แฟลชรุ่นใหญ่ของ Canon :
http://fotofile.net/product.php?id=16518

แฟลชรุ่นเล็กของ Nikon :
http://fotofile.net/product.php?id=18141

ส่วนอีกทางเลือกสำหรับผู้ที่ยังไม่อยากลงทุนมากนักก็แนะนำเป็น "แฟลชนอกค่าย" ซึ่งเป็นยี่ห้ออิสระ มีอยู่หลายยี่ห้อ
ราคาไม่สูงมากนัก แต่คุณสมบัติมันก็จะไม่มีอะไรหวือหวา อาจจะไม่ค่อยสะดวกสำหรับการใช้งานถ่ายภาพทั่วไป
แต่ถ้าสำหรับงานมาโครแล้วก็ถือว่าพอเพียงต่อการใช้งานครับ

ตัวอย่างยี่ห้อและรุ่นที่ผมแนะนำก็คือ Youngnuo รุ่น YN560III
http://www.seedcamera.com/Flash/Yongnuo-YN-560-III-Built-in-Flash-Trigger-Promotion.html

ราคาประมาณสองพันบาท ข้อดีคือมันมีตัวรับสัญญาณไร้สายในตัว เราไม่ต้องซื้อเพิ่มอีก แต่ต้องซื้อตัวส่งนะ

• Flash Trigger

นี่คืออุปกรณ์ที่ผมแนะนำให้มีครับ มันจะช่วยให้เราสามารถแยกแฟลชออกจากกล้องได้
ปรับเปลี่ยนทิศทางแสงได้เยอะแยะมากมาย ซึ่งในการถ่ายภาพมาโครเราก็จะแยกมันออกจากกล้อง
เพื่อส่องมาจากทิศทางอื่นๆ โดยระบบไร้สาย ไม่ยุ่งยากไม่เกะกะ

หากคุณใช้แฟลชค่ายเดียวกับกล้องก็ให้ศึกษาวิธีการสั่งการมันด้วยระบบไร้สายให้ดีนะครับว่าต้องทำอย่างไร
หรือถ้าทำไม่เป็นก็ให้นำเอาคู่มือของทั้งกล้องและแฟลชติดมาด้วย ผมจะได้แนะนำหาวิธีให้ครับ

แฟลชทริกเกอร์ (ต่อไปนี้จะเรียกว่า "FT") จะมาเป็นคู่ครับ มีตัวรับสัญญาณและตัวส่งสัญญาณ โดยที่
ตัวรับนั้นเราจะไปติดเอาไว้ที่แฟลช ส่วนตัวส่งจะติดเอาไว้ที่กล้อง เวลาที่เรากดชัตเตอร์มันก็จะส่งสัญญาณ
ไปกระตุ้นให้แฟลชยิงแสงออกมา

มีหลายยี่ห้อหลายระดับคุณภาพและราคาให้เลือกใช้ครับ อันนี้เลือกดูตามความพอใจ คุณสมบัติ
ในระดับราคาพันกว่าบาทถึงสองพันก็จะไม่ต่างกันมากนัก ถ้าแพงขึ้นก็จะมีคุณสมบัติอื่นๆ ที่เพิ่มมากขึ้น
แต่สำหรับในทริปนี้เราไม่ค่อยได้ใช้คุณสมบัติขั้นเทพอะไรมากนัก ขอให้มันสั่งยิงแฟลชออกมาได้ก็โอเคแล้ว

ยกตัวอย่างแฟลชรุ่น YN560III ที่ผมบอกไปข้างต้นนั้นมันจะมีตัวรับติดตั้งอยู่ภายในเลย ดังนั้นเราก็ซื้อ
เพียงแค่ตัวส่งตัวนี้ครับ :

http://www.seedcamera.com/Studio-Light/Yongnuo-RF-603-II-2.4GHz-Radio-Wireless-Remote-Flash-Trigger.html

ก็จะสั่งการในระบบไร้สายได้เลย

ขอให้สอบถามหรือปรึกษาทางร้านเลยครับว่าเราจะใช้แบนี้แบบนั้นต้องทำยังไง ซื้อตัวไหน
บอกรุ่นกล้องของเราด้วย ถ้าจะให้ดีก็เอากล้องเราไปลองเลย ให้เค้าอธิบายวิธีใช้ให้ดูด้วยก็ดี

อุปกรณ์รุ่นพื้นฐานเหล่านี้จะยิงแฟลชไม่ออกถ้าสปีดชัตเตอร์สูงเกินกว่า 1/160-1/200 sec. (ขึ้นอยู่กับความสามารถของกล้อง)
ดังนั้นเวลาลองต้องดูตรงนี้ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าลองกี่ตัวก็ไม่ออก เข้าใจว่ามีแต่ตัวเสียทุกตัว
คนขายบางคนก็อาจจะยังมือใหม่เหมือนกันครับ

**อุปกรณ์ทุกรายการที่ผมแนะนำไม่จำเป็นต้องตามยี่ห้อที่ยกตัวอย่างเสมอไปนะครับ เอาที่มันใช้ได้และเราพอใจก็แล้วกัน

• จะซื้อพวกนี้ได้ที่ไหน?

ที่เค้าหาซื้อกันก็จะมีร้าน Seed Camera (ที่ยกเป็นตัวอย่าง) มีสองสาขา
- พันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน
- Gateway เอกมัย
โทรไปสอบถามเค้าก่อนครับว่าของมีหรือไม่อย่างไร http://www.seedcamera.com/General/Contact.html

อีกแหล่งก็ที่ห้างพันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ อันนี้ต้องลองหาข้อมูลจาก Google ดูครับ ผมเองก็ไม่ค่อยไปเดินดูกล้องที่นี่สักเท่าไหร่

และที่ Fortune Town แยกรัชดา โซนสินค้าพวกกล้องจะอยู่ที่ชั้นสอง ฝั่งโรงแรม (ฝั่งใกล้แยกรัชดา) ตรงนี้มีร้านอยู่เรียงราย
อุปกรณ์เยอะแยะมากมาย ระวังกระเป๋าฉีกครับ  ;D

ยังมีอีกหลายแหล่งครับ บางทีอาจจะเยอะกว่าที่ผมบอกมานี่ก็ได้ และมันอาจจะใกล้เกินกว่าที่คิดก็ได้

ผมแนะนำว่าให้ลอง Google ดู อยากจะหาซื้ออะไรก็ให้ขึ้นต้นด้วย "ราคา" แล้วตามด้วยอุปกรณ์ที่ต้องการครับ

• แบตเตอรี่

สิ่งหนึ่งที่ผมอยากให้ความสำคัญก็คือแบตเตอรี่นี่แหละครับ

เมื่อเราใช้แฟลชป๊อบ-อัพเป็นหลัก มันจะใช้พลังงานของแบตเตอรี่อย่างมาก
โดยเฉพาะกล้องรุ่นเล็กนั้นแบตจะหมดไวมาก บางทีได้แค่สอง-สามชั่วโมงก็หมดแล้ว
ถ้าแบตกล้องหมดก็เป็นอันว่าเกมส์โอเวอร์ นั่งดูเค้าอย่างเดียว เซ็งเลย
ซึ่งถ้าเราใช้แฟลชแยกมันก็จะแยกแหล่งพลังงานไปเป็นของมันเองต่างหาก เราก็จะใช้กล้องได้นานขึ้น

ทางเลือกของเราคือ
1. ซื้อแบตเตอรี่ของกล้องมาเพิ่ม
2. เลือกใช้แฟลชแยก

ตรงจุดที่เราจะเข้าไปถ่ายไม่มีปลั๊กให้เสียบชารจ์ครับ ลืมเรื่องนี้ไปได้เลย

สำหรับแฟลชแยกก็จะใช้แบตเตอรี่แบบ AA ซึ่งหาซื้อง่าย ทั้งแบบใช้แล้วทิ้งและแบบชาร์จได้
ที่ผมใช้เป็นประจำก็คือถ่านชาร์จ AA สองชุด (ชุดละ 4 ก้อน) และแบบใช้แล้วทิ้งสำรองติดกระเป๋าไว้อีกหนึ่งชุด
ใช้แบบใช้แล้วทิ้งจะเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับผมที่จะนำออกมาใช้ครับ

อย่าลืมเตรียมการชาร์จแบตมาให้เรียบร้อยล่ะ หนทางข้างหน้าไม่ค่อยเอื้อต่อการหาที่เสียบปลั๊กครับ

• อุปกรณ์อื่นๆ

รอบนี้ผมแนะนำ "ขาตั้งกล้อง" ครับ ถ้ามีก็นำมาด้วย แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ อาจจะไม่สะดวกสักนิดแต่ก็ถ่ายเห็ดได้แน่ๆ

อุปกรณ์กันฝน ติดมาเผื่อหน่อยก็ดี อากาศในช่วงนั้นไม่แน่ไม่นอน อย่างว่าแหละนะ เห็ดชอบขึ้นในที่ชื้นๆ ตามช่วงเวลา
เราอาจจะเจอกับฝนก็ได้ ถ้าไม่อยากยุ่งยากมากมายก็เพียงแค่หา "ถุงดำ" ที่ใหญ่พอจะยัดกระเป๋ากล้องลงไปได้ทั้งใบ
พับใส่กระเป๋าเอาไว้ครับ ถ้ามีร่มก็พกมาได้ (ถ้าไม่เกะกะจนเกินไปนะ)

การแต่งกาย ขอให้เป็นแบบรัดกุมครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่ป่าทึบแต่มันก็เป็นป่าที่จะมีแมลงสัตว์กัดต่อยได้ ดีที่สุดก็คือ
เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว รองเท้าหุ้มข้อ เราอาจจะต้องคลุกดินคลุกพื้น หรือแม้กระทั่งนอนถ่ายภาพ ควรจะเป็นเสื้อผ้า
ที่ไม่แคร์การเลอะเทอะเปรอะเปื้อน ยิ่งกล้าเลอะยิ่งเยอะประสบการณ์นะ  ;D

ที่นี่ไม่มีทากครับ ไม่ถึงกับต้องใส่ถุงกันทาก แต่ถ้าถนัดที่จะเอาไปใส่ป้องกันสิ่งอื่นก็ไม่ว่ากัน

ทริปนี้เราเดินไม่ไกลครับ ผมจะพาเข้าถึงจุดโดยใช้เวลาเดินไม่มากนักเพราะอยากจะให้ได้ใช้เวลาในการถ่ายภาพ
และได้ภาพแบบเต็มที่ ไม่อยากเสียเวลากับการเดินมากนัก เราจะไม่เดินไปเข้าน้ำตกครับเพราะเส้นนั้นต้องใช้เวลาค่อนข้างมาก
ทำให้เวลาและโอกาสในการได้ภาพของเราน้อยลง เน้นเรื่องการถ่ายภาพกันดีกว่า

ส่วนอื่นๆ ก็ว่ากันไปตามถนัดครับ อุปกรณ์ส่วนตัวทั่วไป หยูกยาขนมนมเนย
อาจจะเตรียมเสื้อไปเปลี่ยนตอนขากลับสักตัวนึง (เพราะเราอาจจะเละเทะกันมาก สังคมอาจจะรังเกียจ  ;D )
ห้องน้ำห้องท่ามีค่อนข้างสะดวกและอยู่ไม่ไกลจากจุดที่เราถ่ายภาพครับ

แนะนำให้พับถุงพลาสติกติดกระเป๋ากล้องไปสักใบสองใบ มันเอาไว้ใช้ทำอะไรได้เยอะเชียว

ติดขัดอะไรสงสัยตรงไหนถามได้ครับ  :)

Offline Donaldhall

• Newbie
  • *
น่าจะพาไปเยอะเลยแบบนี้