Author Topic: [Secret Image] ภาพนี้ถูกตัดต่อ!  (Read 7649 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
[Secret Image] ภาพนี้ถูกตัดต่อ!
« on: February 10, 2014, 02:35:46 PM »
ภาพจาก "วัดผาซ่อนแก้ว" ภาพนี้ถูกนำลงไปวางใน PhotoNextor "XT" ฉบับที่ 21

ตอนที่ถ่ายภาพนี้ผมมองแล้วว่าต้องนำไปทำอะไรต่อไป เพราะแสงและจังหวะนั่นเป็นสิ่งที่ผมชอบแล้ว
แต่มันมีสิ่งที่ยังแทงใจผมอยู่ในภาพจนต้องยอมใช้วิชาเคลื่อนย้ายจักรวาล (ที่พี่หนูเค้าเรียก) เพื่อจัดการซะ

วิธีการนี้ไม่เป็นที่ยอมรับในการประกวดภาพถ่ายโดยทั่วไปครับ แต่สำหรับการนำมาใช้งานของผมเองคิดว่า
มันสมควรที่จะต้องลงมือจัดการ ซึ่งก็ต้องใช้วิธีการที่เรียกกันกว้างๆ ว่า "รีทัช" หรือตัดต่อนั่นเอง

บางครั้งเราก็ไม่สามารถกำหนดอะไรได้อย่างใจ ก็ต้องใช้วิธีนี้แหละครับ  ;) แต่ถ้าไม่จำเป็นแล้วก็จะไม่ใช้วิธีนี้เลย
เน้นที่การถ่ายภาพให้ดีที่สุดเข้าไว้ เพราะการรีทัชไม่ใช่ทางออกที่ดีเสมอไปครับ

Re: [Secret Image] ภาพนี้ถูกตัดต่อ!
« Reply #1 on: February 10, 2014, 02:37:58 PM »
และนี่คือคำเฉลยจากผมเพื่อให้ดูเป็นตัวอย่างว่าผมคิดอะไร ยังไง

...เฉลยก็คือ...

Offline wpoonyayant

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
Re: [Secret Image] ภาพนี้ถูกตัดต่อ!
« Reply #2 on: February 10, 2014, 04:21:10 PM »
รีทัสเอาคนออก ไม่ก็ให้ไปอยู่กลางๆหน่อย อิอิ

« Reply #3 on: February 10, 2014, 05:04:13 PM »
ฮ่าๆ เอาเต่ามาเม้นท์ก่อนเลย  ;D

« Reply #4 on: February 10, 2014, 05:10:18 PM »
นี่คือภาพก่อนที่มันจะถูกตัดออกไปครับ

• ที่โกยผงถูกลบออกไป
• ด้ามไม้กวาดถูกเปลี่ยนสี
• เงาของที่โกยผงถูกปรับสีให้กลมกลืน

นี่คือสามส่วนที่ผมเห็นควรว่าต้องจัดการครับ บางท่านอาจจะไม่เห็นด้วย แต่สีของอุปกรณ์พลาสติกนี่เหลือรับสำหรับผมจริงๆ  ;D

ขอบคุณทุกท่านครับ  ;)

Offline khuntu2001

• Jr. Member
  • *
« Reply #5 on: February 12, 2014, 10:44:45 PM »
สุดยอด...สุดยอด

Offline wpoonyayant

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: February 13, 2014, 04:44:31 AM »
555 เห็นภาพต้นฉบับแล้ว ไม่รีทัส ไม่ได้เจงๆครับพี่กิ๊ก ^^

Offline Adisak Meepakdee

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: July 02, 2014, 08:10:28 PM »
เพิ่งเข้ามาอ่านครับ สุดยอด จริง ๆ

Offline daratnee

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: July 29, 2014, 02:28:02 PM »
เยี่ยมครับ สวยเนียนๆ