Author Topic: XT/V1 : ภาระกิจพิชิตแสง "ถ้ำเทวาพิทักษ์"  (Read 27616 times)

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
    • View Profile
โอ้ว...สวยทุกภาพเลยครับ...เหงื่อเป็นเม็ดๆเลย....
:D :D :D :D

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
ทริปพิเศษ...ของ NXT เป็นทริปที่ต้องทำการคัดเลือกสมาชิกเข้าไปร่วมทำงานกับ บก NXT (คุณปิยะฉัตร แกหลง พี่กิ๊ก) และเป็นทริปที่เราออกไปทำงานกันอย่างจริงจัง...ใช้เวลาทั้งวันในการถ่ายภาพ หามุม คิดรูปแบบการถ่ายต่างๆ....สิ่งที่ประทับใจคือมิตรภาพที่ได้รับจากทริปนี้...เราแลกเปลี่ยน เราพูดคุย เราเล่าเรื่อง เราหัวเราะ เราแบ่งปัน....มันเป็นภาพที่ผมเก็บลง Memory Card ไม่ได้..แต่มันลงไปในหัวใจเลยทีเดียว....ผมเคยคิดเหมือนกันว่า อยากจะรู้ว่าพี่กิ๊กทำงานอย่างไรในแต่ละครั้งที่ต้องทำ e-mag มาให้เราได้อ่านได้ดูกัน....มันลำบากแค่ไหน....และก็ได้เห็นถึงมุมมองวิธีการคิดต่างๆ ที่เราะต้องฝึกฝนบ่อยๆ....เพื่อที่เราจะได้พัฒนาตัวเองให้ก้าวไปอีกขั้นหนึ่ง...ขอบคุณสำหรับพี่กิ๊ก พี่หนู พี่อัช ที่ได้ร่วมเดินทางไปด้วยกัน...ในทริปนี้ครับ...

ภาพที่ได้มาอาจจะไม่สวยเท่าที่ควร ไม่ถูกใจทุกๆคน...ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ...ติชม แบ่งปัน ได้เสมอนะครับ...ผมยินดีรับฟังและนำไปปรับปรุง

เริ่มต้น...จากการเดินทางแต่เช้าตรู่ พบกันตี 5 ที่หน้าสถานีรถไฟฟ้า หมอชิต ฝั่งที่จอดรถ...ทุกๆ คนมาตรงเวลา และก็นอนแทบไม่หลับเพราะกลัวนาฬิกาไม่ปลุก..ก็ถือว่าเราทุกคนมีความตั้งใจที่ดีตั้งแต่เริ่มต้นกันเลย เพราะไม่อยากเสียโอกาสโดยเฉพาะพี่อัช ที่มีงานยุ่งมากมายแต่ก็คิดแล้วคิดอีกว่า คงต้องมาให้ได้...ตามความฝัน....เราเดินทางมาถึงสระบุรีซึ่งยังเช้าอยู่มาก..ระหว่างทางพี่กิ๊กพยายามมองหาแสงแรกของวัน..ว่าวันนี้จะปรากฎที่ไหนและก็วิ่งไปเก็บภาพที่พี่กิ๊กตั้งใจไว้ว่าจะให้พวกเราได้เก็บภาพนั้นด้วยเช่นกัน แต่แล้ว แสงแรกโดนเมฆบังเป็นส่วนใหญ่ เหมือนจะมีฝนแต่ก็ไม่มี.....เราก็ขับรถเข้าซอยเล็กๆ จากถนนใหญ่ที่มุ่งหน้าเข้าสระบุรี....เราพบกับท้องทุ่งนาที่เวิ้งว่าง เพราะพืชผลได้ถูกเก็บไปหมดเหลือแต่พื้นที่ดินโล่งๆ ที่พร้อมจะปลูกใหม่ต่อไป....เราพยายามรออยู่นาน..เพื่อให้ได้แสงที่ตกกระทบภูเขาด้านหน้าของเรา...แต่ก็ไม่มี..ดวงอาทิตย์เริ่มขึ้นสูงขึ้นเรื่อยๆ....เราเลยต้องเปลี่ยนใจเดินทางต่อไป....เพื่อหาทำเลอื่นๆ

ภาพที่เห็นกับสภาพจริงๆ จะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ภาพสองภาพด้านล่างนี้ตกแต่งเพื่อให้ดูน่าสนใจขึ้นครับ...5555
« Last Edit: May 19, 2014, 02:31:16 PM by topstep07 »

• *
จากนั้นเราขับรถออกหาตัวแบบที่น่าสนใจ...เพราะบริเวณนั้นเป็นโรงโม่หิน...เราพยายามหาทำเลเหมาะในการเก็บภาพจนกระทั่งเราเห็นโรงงานโม่หินและภูเขาที่อยู่ด้านหลังของโรงงานสวยมาก...ตัดสินใจหยุดรถถอยหลังเข้าไปในโรงงานแล้วก็ไปขออนุญาตถ่ายภาพ แต่ปรากฎว่าเราได้รับคำปฎิเสธว่าไม่ได้...ไม่เป็นไรเราเข้าใจ..เราก็ออกเดินทางเลาะไปเรื่อยๆ จนกระทั่งเราเห็นภูเขาลูกใหญ่ที่มีร่องรอยการถูกระเบิดหินไปแล้วซึ่งมีลวดลายสวยงามน่าถ่ายภาพ เราพยายามมองหามุมจากข้างถนนแต่ติดต้นไม้...และในที่สุดเราเห็นถนนเล็กๆ ที่เลี้ยวเข้าไปด้านซ้าย...เราทุกคนตัดสินใจว่า..."พี่กิ๊กเลี้ยวเข้าไปดูกัน"  เราก็เลี้ยวเข้าไป...มันเป็นการตัดสินใจที่ยิ่งใหญ่....เราได้ภูเขาลูกนั้นทั้งลูก...ไม่มีป้ายบอกความเป็นเจ้าของ ไม่มีผู้คนอาศัยอยู่....มีแต่พวกเรา 4 คนเท่านั้น...ภาพที่เห็นคือภูเขาลูกใหญ่ทั้งลูกอยู่ต่อหน้าเรา...มีแอ่งน้ำที่สะอาดปราศจากขยะใดๆ มีสายลมพัดกระทบภูเขาเสียงดัง...

ในภาพจะเห็นพี่อัช...ยืนอยู่ หากันเจอไหมครับ 555 เพื่อเทียบให้เห็นความใหญ่ของภูเขา
« Last Edit: May 19, 2014, 02:31:40 PM by topstep07 »

• *
เรายังคงอยู่ตรงภูเขาลูกนี้สักพักใหญ่เก็บภาพสวยๆ ไปเรื่อยๆ เราแต่ละคนวาดฝันกันไปต่างๆ นานา พี่กิ๊กอยากได้มาทำเป็นที่สอนถ่ายภาพ เปิดเป็นร้านกาแฟไปด้วย 5555

« Last Edit: May 19, 2014, 09:51:40 AM by topstep07 »

• *
ถ้ามีเวลามากกว่านี้สงสัยคงได้มีการปีนป่ายภูเขาลูกนี้เพื่อขึ้นไปสำรวจแต่ดูแล้วก็ขึ้นไม่ง่ายเลย.....แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมไม่มีคนหรือสิ่งปลูกสร้างอะไรเลย....ใครเป็นเจ้าของ?
« Last Edit: May 19, 2014, 02:33:27 PM by topstep07 »

• *
ได้เวลาอันสมควรเราก็ต้องลาจากสถานที่นี้แล้ว....เพื่อมุ่งหน้าไปทานข้าวเช้า ซื้อเสบียง (ตัวใครตัวมัน) เพื่อเข้าไปในถ้ำ.....สำหรับเสบียงของผมก็มีแค่ขนมปังที่มีไส้หวานๆ เพื่อเรียกน้ำตาล เพราะรู้ว่าเสียเหงื่อมาก...พร้อมกับ M sport สองขวดเลยครับ...ไว้ตอนเข้าไปแล้วเสียเหงื่อ กับตอนจะออกเพื่อเรียกแรง...5555 คน สว ก็ยังงี้แหละครับ

ในภาพนี้ผมพยายามตามพี่หนู...เพื่อขอเป็นตัวแบบให้กับเลนส์ตาปลาสักหน่อยเพราะมันได้เวิ้งน้ำที่ครบถ้วน...แต่พี่หนูก็เดินลงไปเรื่อยๆ เพื่อเก็บฉากหน้าก้อนหินที่อยู่ขวามือพี่หนู (ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับ)....ผมก็รีบกดๆๆ มาสักสองสามภาพเอามาเลือกอีกที....ขอบคุณพี่หนูครับ...ไม่มีพี่หนูผมว่าภาพมันไม่มีพลังแน่ๆ ครับ 5555

« Last Edit: May 19, 2014, 11:57:50 AM by topstep07 »

• *
เราเดินทางออกจากภูเขาลูกนี้...เพื่อไปหาข้าวเช้า...ที่ไม่ต้องพิเศษอะไรมากมายและมีร้านเซเว่นอยู่ด้วยซึ่งมันก็คงไม่พ้นปั้มน้ำมันแน่นอน 5555 เราทานข้าว เตรียมเสบียง พี่อัชก็เตรียมทำตัวให้เบาโดยการปลดปล่อยสิ่งที่อยู่ในร่างกายออก 5555 ;D เมื่อพร้อมแล้วมุ่งหน้าสู่ถ้ำเทวาพิทักษ์ที่เราใจจดจ่ออยู่กับความอลังการ...และสิ่งที่เราจะต้องไปพบเจอ...วันนี้อากาศดีมาก...ลมเย็นสบาย  เมื่อเดินทางมาถึงสำนักสงฆ์ถ้ำเอราวัณเราก็ลงมายืดเส้นยืดสายเดินไปรอบๆ จากนั้นเราก็นำของที่พี่กิ๊กเตรียมมาถวายวัดเอาไปให้พระ...แต่เราก็ผิดหวังนิดๆ เพราะว่าพระท่านออกไปข้างนอก...เหลือแต่แม่ชีท่านหนึ่งคอยต้อนรับ...เราได้สนทนากันพักใหญ่...ถึงเรื่องสถานที่ของสำนักสงฆ์และทางสำนักฯก็มีแผนการก่อสร้างเจดีย์โดยใช้เงินหลายล้านบาท แม่ชีท่านก็เชิญชวนให้ช่วยกลับมาทำบุญด้วยครับ....

เมื่อเสร็จการสนทนาเราก็เตรียมตัว จัดระเบียบตัวเองเพื่อเดินทางเข้าถ้ำเทวาพิทักษ์ซึ่งไม่ไกลจากสำนักสงฆ์ ประมาณสักกี่โลกว่าๆ ก็ถึงปากถ้ำ เดินขึ้นเขานิดหน่อยไม่สูงมากนัก..พอถึงปากถ้ำก็เก็บภาพหมู่กันด้วย....ทางเดินลงถ้ำก็เริ่มจะแคบๆ กระเป๋าที่สะพายหลังมาก็ต้องปลดออกเพื่อทยอยส่งกันเป็นทอดๆ เข้าไปในถ้ำ บางช่วงต้องคลาน ต้องมุดกัน ความมืดเริ่มปรากฎให้เห็น ไฟฉายทุกอันเริ่มทำงาน....เมื่อเราลงมาถึงทางเข้าแล้วก็เริ่มเดินขวาบ้าง ซ้ายบ้าง มุดบ้าง คลานบ้าง...สรุป หลงทาง...555 ตัองให้พี่กิ๊กข่วยคล้ำทางอีกครั้ง...จากประสบการณ์เก่าที่เคยมาก่อนหน้านี้....การเดินทางเริ่มสบายขึ้นเพราะเส้นทางเดินในถ้ำเริ่มกว้าง...ลมเย็นสบายๆ อากาศไม่ร้อน (แต่ตัวผมร้อนมาก เสื้อเปียกไปทั้งตัว) เรามาหยุดที่จุดแรก ตรงที่มีลำแสงส่องลงมาจากช่องของถ้ำ...สิ่งที่มองเห็นมันอลังการจริงๆ แสงที่ส่องมาสวยมาก..เหมือนใครเอาไฟไปติดตั้งไว้...เราไม่รีรอรีบจัดเตรียมกล้อง ตั้งค่าพร้อมถ่าย เพราะแสงที่เป็นลำส่องมาจะเคลื่อนตัวเปลี่ยนทิศไปเรื่อยๆ อย่างรวดเร็ว..แล้วก็จะหายไปในที่สุด....

ลำแสงที่เห็นจากในภาพด้านล่างนี้ มันจะเคลื่อนตัวจากทางซ้ายมาทางขวา เรารอจังหวะเพื่อให้ลำแสงนี้ตกกระทบที่ตัวแบบคือ ก้อนหินทางด้านขวาที่มียอดแหลมๆ นั่นแหละครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 02:36:07 PM by topstep07 »

• *
ลำแสงเดินทางมาถึงตัวแบบหลักที่เรารอคอยแล้วครับ (เราต้องทำงานแข่งกับเวลา เพราะมันผ่านไปเร็วมากลำแสงนี้จะตกกระทบหินในช่วงเวลาบ่ายโมงโดยประมาณ) ระหว่างนี้เรามีตัวแบบที่เป็นมนุษย์เข้ามาเสริมด้วย...รอชมจากกล้องของผู้ร่วมเดินทางอีกสามท่านนะครับ

ในภาพนี้เรามีการจัดแสงเล็กน้อยเพื่อให้ส่องไปยังตัวแบบ และสภาพแวดล้อมที่ยังดูมืดสนิท...เพื่อให้เห็นความสวยงามรอบๆบริเวณนั้น....เราใช้ไฟ LED (ที่ไว้ใช้ถ่ายวีดีโอ) ถึงสามและสี่ตัวกันเลยเพื่อเปิดความมืด หรือสร้างมิติบางส่วน....สิ่งที่เสิรมเข้ามาอีกนิดคือเราได้จุดธูปเพื่อให้มีควันเข้ามาในลำแสง...แต่ควันธูปที่ลอยขึ้นมามันก็แปลกๆ เพราะมันไม่ลอยขึ้นข้างบนมันลอยอวนๆ เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง....5555 ผมว่ารอบหน้าถ้าจะมาอีกต้องเอาพัดลมตัวเล็กมาด้วยแล้วละ...หรือไม่ก็มีคนมาพัดกระพือควันสักนิดครับ 555
« Last Edit: May 19, 2014, 02:39:08 PM by topstep07 »

• *
เมื่อเราได้เก็บแสงจากแบบหลักเสร็จแล้ว เราก็เริ่มหาตัวแบบที่เป็นมนุษย์มาช่วยเสริม....ก่อนที่แสงจะเลือนจางหายไป  ถือว่าเราประสบความสำเร็จในจุดนี้ขั้นหนึ่งเพราะเราโชคดีที่มีแสงส่องเข้ามา ถ้าไม่มีสงสัยเราคงต้องปีนออกไปเอาไฟฉายส่องเข้ามาแน่ๆเลยครับ 5555

ในภาพนี้ตัวแบบที่เป็นมนุษย์อาจจะดูเล็กไปนิดนะครับ เพื่อให้เห็นการเปรียบเทียบความใหญ่ของถ้ำด้วย ถ้าซูมเข้าไปใกล้ๆควันที่ขึ้นจากตัวแบบไม่ใช่มาจากธูป แต่มาจากความร้อนในร่างกายที่ระเหยมากระทบกับความเย็นในถ้ำครับ เมื่อลำแสงส่องกระทบยิ่งเสริมกันอย่างดีทีเดียวครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 10:59:47 AM by topstep07 »

• *
จากจุดลำแสงนี้เราใช้เวลาไปนานพอสมควร ทุกคนยังสดชื่นลืมเรื่องความหิวข้าวเที่ยงกันไประยะหนึ่ง...เพราะคิดว่ายังมีสิ่งที่น่าตื่นตาตื่นใจอีกภายในถ้ำ...เราเดินออกมาอีกนิดก็พบกับหินงอกหินย้อยที่สวยงามเป็นแท่งใหญ่ที่สูงจากเพดานจรดพื้น....พี่กิ๊กก็อยากให้เราได้ภาพจากจุดนี้เลยแนะนำในการวางตำแหน่งไฟ...เราไม่รอช้ารีบนำไฟหลายดวงไปวางหลังแท่งหินที่สูงตระหง่าน...จัดมุมวางไปด้วยแล้วลองถ่ายภาพดูว่าจะเป็นอย่างไร...เราจัดอยู่นานพอควรเพราะว่าแสงที่ส่องมากระทบแท่งหินมันแบนๆ เราพยายามเอาแสงยิงจากด้านข้างทั้งซ้ายและขวาก็แล้วมันก็ยังไม่เหมาะ....สุดท้ายก็ต้องอาศัยตัวแบบมนุษย์เข้ามาช่วยเสริมเรื่องราว...แล้วใช้ไฟฉายยิงเข้าไปที่ตัวแบบหลัก แบบรอง ทั้งด้านซ้ายด้านขวา...ส่วนพี่กิ๊กคอยกดชัตเตอร์กล้องของแต่ละคน.....นายแบบ (เพราะเราไม่มีนางแบบมาด้วย) ต้องจัดท่าเอง ยืนบ้าง นั่งบ้าง แสดงท่าถือไฟส่องเสาหินบ้าง แต่ที่สำคัญมันต้องอยู่นิ่งๆ นานๆๆๆๆๆ สักยี่สิบวิ ไม่ให้ขยับเลย 5555 (ถ้าจะ ตด ยังทำไม่ได้เลยครับกลัวตัวจะสั่นไหว 555) ผมได้มาภาพนี้ภาพเดียว...ที่พอจะดูโอเคครับ ขอบคุณพี่กิ๊กที่ช่วยไปกดให้ ภาพอื่นๆเดี๋ยวรอเพื่อนร่วมทริปมาแจมแล้วกันครับ...

« Last Edit: May 19, 2014, 11:54:29 AM by topstep07 »

• *
ออกตัวไว้อีกนิดนะครับ....ผมแต่งภาพไม่ค่อยเก่งแต่ผมพยายามแต่งภาพให้ได้เหมือนที่ตาเห็นในขณะนั้น....หากท่านใดอยากจะนำภาพผมไปปรับแต่งให้ดีกว่าเดิมก็เรียนเชิญครับ...5555

จากจุดนี้เราเดินต่อไปถึง เจดีย์ ห้าองค์...ที่รออยู่ข้างในเราก็นึกว่าจะเดินไปอีกไกลที่ไหนได้จากภาพหินย้อยก่อนหน้านี้เราเดินเข้าไปทางขวามือก็พบแล้ว....สุดยอดไม่เหนื่อยมากแต่ภาพที่ได้คือ...มืดสนิท....เอาละสิคราวนี้แหละ...พบกับโจทย์สำคัญ จะทำอย่างไรที่จะส่องแสงทีตัวเจดีย์ให้ครบห้าองค์...แล้วต้องซ่อนไฟที่ส่องทั้งหมดไม่ให้มองเห็นจากกล้อง...แล้วจะวางไฟง่ายไหม มุมไหนดี.....สำหรับรอบนี้พี่กิ๊กของเราปล่อยให้เราจินตนาการเต็มที่...ไม่มีคำแนะนำใดๆ ให้เราใช้ความคิดเอง มีอยู่สิ่งเดียวที่แนะนำคือรูปทรงของตัวถ้ำที่เป็นฉากหน้าที่โค้งล้อมรอบตัวเจดีย์เอาไว้ซึ่งมีรูปทรงเหมือนพระ...ที่ยืนอยู่...(โอ้วสุดยอดพี่กิ๊กคิดได้ไงเนี้ย...หรือมีคนบอกมาก่อนหน้านี้ครับ 5555) ด้วยความที่เราเห็นเจดีย์แล้วมุ่งตรงไปยังตัวแบบทำให้เราลืมคิดถึงสิ่งแวดล้อมรอบตัว ต้องสังเกตให้ดี...ผมว่าเป็นใครเข้ามาในที่นี้ก็ต้องวิ่งตรงไปเก็บเจดีย์ก่อนแน่นอน 55555 แต่การที่เราถอยหลังออกมาหนึ่งก้าวทำให้เรามองเห็นอะไรอีกมากมายเลย...(บทเรียนนี้...สอนให้เรารู้ว่า...ไม่ต้องรีบร้อนมากในการเห็นตัวแบบหลักที่ไม่หนีไปไหน แต่เราควรมองหาสิ่งแวดล้อมอื่นๆ มาช่วยเสริมเรื่องราวให้น่าสนใจเข้าไปอีก..ถ้าจะให้ถ่ายภาพถ้ำแบบนี้ชิงรางวัล ผมว่าผมตกรอบแน่นอนครับ...555) ยิ่งความมืดมาปิดบังส่วนที่เราคิดไม่ถึง มองไม่เห็นยิ่งทำให้เราขี้เกียจคิด...เพราะคิดว่ามันมองไม่เห็นแต่คนที่เป็นช่างภาพ เขาจะมองอีกแบบหนึ่ง....นั่นแหละคือความแตกต่างระหว่าง มืออาชีพ กับมือสมัครเล่น....ละครับ

อีกอย่างหนึ่งอุปกรณ์เสริมของเรื่องแสงที่ควรเตรียมไป (แต่เราทุกคนไม่ได้คิดกันเลย...พี่กิ๊กคิดไว้ให้แล้ว) คือ เทียน และธูป ซึ่งเป็นส่วนประกอบที่ทำให้กลมกลืนดูเป็นเรื่องเดียวกัน ลงตัว...ไม่ทำให้ตัวแบบด้อยค่าลงไป...สุดยอดอีกแล้ว...(เข็มขัดผมคงสั้นไปจริงๆ  555) เราได้เทียนมาช่วยเสริมเรื่องแสง และธุปมาเสริมเรื่องควัน...

จากภาพด้านล่างนี้ คุณมองเห็นอะไรบ้าง...ภาพนี้ยังไม่ได้เสริมด้วยเทียนหรือธูปนะครับ...กำลังตื่นเต้นกับโครงร่างเส้นขอบที่เป็นรูปพระ หรือจะคนแล้วแต่จินตนาการ...ครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 02:45:06 PM by topstep07 »

• *
ความกดดัน...เริ่มเข้ามาอีกครั้งเพราะว่าเราใช้ไฟ LED หรือไฟฉายด้วยกำลังถ่านเพียงไม่กี่ก้อน แล้วเราจะต้องประหยัดพลังงานไว้เผื่อสำหรับสถานที่อื่นๆ อีกหรือเปล่า...ถ้ามันหมดก่อนละ..โอกาสก็หมดตามไปด้วย...ฉะนั้นเราต้องเร่งมือ แข่งกับเวลาและพลังงานที่มีอยู่ในถ่านของแต่ละโคมไฟ....เรารีบจัดไฟ....จัดกันอยู่หลายรอบ...ก็ยังไม่ลงตัวดูขาดอะไรไป แต่เมื่อ พี่หนูบอกว่าพี่กิ๊กเอาเทียนมาด้วยนิ...โอ้โห้ใช่เลย...ทำไมเราลืมไปอีกละ...งั้นรีบถามพี่กิ๊กเลยว่าเก็บไว้ที่ไหนแต่หันไปพี่กิ๊กเดินไปไหนในความมืดละ...แหม่ยิ่งหาตัวได้ง่ายๆอยู่ 555 เราตะโกนถามพี่กิ๊ก..."พี่กิ๊กครับ..พี่กิ๊กมีเทียนใช่ไหมครับ..เก็บไว้ที่ไหนครับ"  พี่กิ๊กก็สวนมาด้วย เอ็ม ร้อย ทันที....หลบแทบไม่ทัน 555 พี่กิ๊กบอกว่าอยู่ข้างๆ กระเป๋าครับ...เราก็รีบเข้าไปค้นทันที ได้เทียนบูชาพระมาหนึ่งแพคหลายเล่มอยู่...พี่หนูเตรียมไฟแช็คไว้แล้ว...คราวนี้ได้เทียนมาเราต้องคิดต่อว่าจะวางมันยังไงเพื่อให้ดูกลมกลืนกับบรรยากาศ และได้แสงสว่างที่เพียงพอ ปัญหาตอนนั้นคือ ด้านหน้าเจดีย์ขาดแสง เราจะยิงแสงอย่างอื่นตรงๆ เข้าไปมันก็กะไรอยู่ เราเลยวางเทียนด้านหน้า 4 เล่ม ตรงกลางสอง และมุมสุดซ้ายขวาของแท่นเจดีย์ อีกอย่างละเล่มครับ...ส่วนด้านข้างเราเสริมด้วยเทียนข้างละ 3 เล่ม แต่ซ่อนไว้จากเจดีย์องค์เล็กที่เห็นด้านหน้า....เป็นอันว่าเราได้ แสงจากแรงเทียนแล้ว  และก็ถึงเวลาที่เราได้พักทานอาหารเที่ยงกันที่นี้...ทานไปด้วย กดชัตเตอร์ไปด้วย ถ้ามีเตียงผ้าใบคงนอนสักตื่นแน่ๆ ครับ 55555

คราวนี้เราถอยหลังกลับมาดูที่กล้องว่าเราเห็นอะไร เหมาะหรือไม่...แล้วเราก็ได้ภาพอย่างที่เห็นด้านล่างนี้แหละครับ.. ภาพนี้ใช้ f/11 เท่านั้นเองครับ แต่เทียนที่จุดไว้มันนิ่งมากเพราะไม่มีลมพัดเลยในห้องนี้...มันเลยได้แสงงแฉกอย่างที่เห็นครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 02:47:12 PM by topstep07 »

• *
เมื่อได้มุมมหาชนคนเก็บภาพไปแล้ว คราวนี้ก็ขยับเปลี่ยนมุมดูความแปลกตาดูบ้าง...แต่สิ่งที่สำคัญคือ เมื่อขยับเปลี่ยนมุม แสงที่เคยตั้งเอาไว้ก็อาจจะต้องหลบตามไปด้วยเพราะมันจะเข้ามาในกล้อง แล้วก็สิ่งสำคัญคือ ทิศทางแสงก็ต้องเปลี่ยนไปอีก....เป็นโจทย์ที่ต้องคิดกันอีกรอบ...(อยู่ดีๆ แล้วจะเปลี่ยนทำไม 555 ไม่ได้ต้องเปลี่ยนเพราะอยากได้ภาพสวยๆ 555)

ไฟบางดวงที่เกะกะเข้าสายตา เข้ามาในกล้อง...เราก็ย้ายหรือเอาออกไปเลย...ให้มันหมดปัญหาแต่สภาพแสงยังคงไว้ซึ่งความสวยงามดูไม่หลอกตา....ภาพนี้ลองทำเป็นขาวดำครับ ปรับมุม เพราะผมอยากให้ยอดเจดีย์องค์กลางไม่กลืนไปกับฉากหลัง...ได้มาเท่านี้ครับ....

• *
ไหนๆ ก็เอาเลนส์มาหลายตัว ลองเปลี่ยนเลนส์มาเก็บภาพกว้างกันบ้าง ด้วย fisheye 16mm ครับ อยากได้ภาพเพดานที่อยู่สูงขึ้นไปด้วยดูสิว่า fisheye ทำได้ดีแค่ไหน....เห็นควันธูป เห็นแสงแฉก เห็นเพดาน ครบแล้ว 5555 ฐานเจดีย์จะโค้งไปตามเลนส์นะครับ....

จากจุดนี้เราทานอาหารเที่ยงกันอิ่มพอควรแล้ว...เราต้องย้อนกลับไปทางเก่าเพื่อจะเดินทางไปยังจุดเริ่มต้นขาเข้ามา เพราะเราเล็งสถานที่ไว้สองสถานที่ก่อนเข้ามา ว่าจะกลับมาเก็บอีกครั้ง...เวลากี่โมงแล้วไม่ทันได้ดูกันเลยครับ...แต่สิ่งที่เราต้องทำคือ ภาระกิจการเก็บภาพต้องให้ได้ครบที่สุดเท่าที่จะทำได้....ครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 12:59:49 PM by topstep07 »

• *
เราเดินย้อนกลับทางเดิม...เพราะไม่มีทางกลับทางอื่น แต่จริงๆ ในถ้ำยังมีทางเดินไปได้อีกนะครับดูแล้วเวลาเราคงไม่พอครับ....เรามาหยุดอยู่ตรงจุดนี้เพราะเราเห็นความสวยงามของรูปทรงหิน แล้วก็ลวดลายที่เกิดขึ้น...ตอนนี้เราก็เล็งเอาไว้คราวๆ ว่าจะวางไฟตรงตำแหน่งกันบ้าง...เราเริ่มวางไฟ จัดแสงกันอีกครั้ง....วางล่าง วางบน วางด้านหลัง จัดไปเรื่อยๆ เราใช้กำแพงหินด้านหนึ่งเป็นตัวสะท้อนแสงให้ไปเกิดแสงที่อ่อนนุ่มอีกด้านหนึ่ง....สิ่งที่เกิดขึ้นคือเราได้เห็นภาพของรูปทรงคล้ายหน้าคนจะเหมือนหน้ากากปีศาจก็ว่าได้..เด่นออกมาจากจุดที่ยืนอยู่ แต่รูปหน้ากากนี้จะได้เพียงครึ่งหน้าเท่านั้น...โอ้มันช่างเด่นอย่างเห็นได้ชัด...และส่วนอื่นๆ ก็เป็นเพียงแค่ส่วนเสริมจริงๆ แสงไม่แรงเกินไปมากไปแต่ตัวแบบนั้นเด่นมาก....

คุณเห็นอะไรในภาพนี้....ผมเห็นด้านบนขวามือที่เป็นเหมือนหน้ากากปีศาจมีมุมปากด้วยครับ....55555
« Last Edit: May 19, 2014, 02:51:16 PM by topstep07 »