Author Topic: การปรับดวงอาทิตย์ที่มีขอบแดง ให้หมดไป....  (Read 4784 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ ชาว XT วันนี้ผมได้นำเอาเทคนิค ง่ายๆ แบบกันเองมาบอกกล่าวให้ฟังครับ เนื่องจากภาพที่ผมไปถ่ายมาแล้วรู้สึกว่ามันคาใจกับสิ่งที่เห็นบนภาพที่ถ่ายมา แต่พยายามหาวิธีแก้ไข ก็ได้ คุณปิยฉัตร แกหลง อาจารย์ใหญ่ แห่ง XT นี้แหละครับ ที่ชี้ทางสว่างแบบง่าย เหมือนเอาไม้ท่อนใหญ่ออกจากตา เห็นภาพกันเลยครับ

ปัญหามันก็มีอยู่ว่า เวลาเราไปถ่ายภาพดวงอาทิตย์ขึ้น หรือตก ในช่วงที่เป็น "ไข่แดง" แสงจะไม่แรง ไม่อ่อนพอให้เราได้เก็บภาพงามๆ แต่พอนำภาพมาดูบนหน้าจอคอมพิวเตอร์...กลับมีเส้นขอบสีแดงรอบดวงอาทิตย์ มันคืออะไรกันละเนี้ย...แล้วจะแก้ยังไง....สิ่งที่เกิดขึ้นเราอาจจะเรียกว่ามันเป็น CA (Chromatic Aberration) ดังนั้นการแก้ไขก็ต้องหาวิธีที่เนียน เหมือนว่าหลอกสายตาคนดูได้เป็นอย่างดี....5555 ลองไปดูรายละเอียดขั้นตอน ตามภาพที่แนบมานะครับ (ภาพด้านล่างสุดคือ ตัวปัญหาที่ผม Crop มาให้ดูว่า เส้นขอบแดงรอบดวงอาทิตย์หน้าตาเป็นอย่างไรครับ)

ภาพนี้ถ่ายด้วยกล้อง Nikon D4 เลนส์ 70-200mm f/2.8 Nano VRII อยู่บนขาตั้งกล้องครับ สำหรับค่า Exposure ต่างๆ เดี๋ยวเอามาลงเพิ่มเติมให้ครับ

ขอบคุณมากครับที่แวะเข้ามาเก็บเกล็ดเล็กๆ น้อยๆ ครับ...ขอบคุณ คุณปิยฉัตร แกหลง (พี่กิ๊ก) ที่ให้คำแนะนำครับ....
« Last Edit: April 25, 2014, 08:00:36 AM by topstep07 »