Author Topic: แนวทางสร้างสรรค์ที่จะค้นพบสถานที่ถ่ายภาพใหม่ๆ  (Read 4286 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
5 แนวทางสร้างสรรค์ที่จะค้นพบสถานที่ถ่ายภาพใหม่ๆ

โพสโดย John Davenport แปลโดย Topstep07
เว็ปไซต์ต้นฉบับ เพื่อดูภาพประกอบคำบรรยาย
http://digital-photography-school.com/5-creative-ways-find-new-locations-photograph/

ไม่มีอะไรจะดีไปกว่าการได้ไปเยี่ยมเยือนสถานที่เป็นครั้งแรก ผมรักมันละผมพยายามที่จะหาสถานที่ถ่ายภาพใหม่ๆหนึ่งที่และแต่ละเดือน
เมื่อผมเริ่มต้นเส้นทางการถ่ายภาพมันไม่ได้ท้าทายอะไรมากนักในช่วงที่ผ่านมาเหมือนกับสวนหลังบ้านของผมเองที่มันดูใหม่สำหรับผม แต่เมื่อเวลาผ่านไปสิ่งเหล่านี้เริ่มที่จะยากขึ้น สถานที่ใหม่ๆ กลายเป็นว่า “ต้องออกไปหามัน” และมันกลายเป็นจุดที่ซึ่งผมเพียงถ่ายภาพในสถานที่ที่ผมเคยไปมาแล้ว
ในขณะที่ผมรักการเดินทางไปในโลกนี้บนความเพ้อผัน ผมไม่ได้มีเงินทองหรือเวลาที่จะทำซึ่งถูกจำกัดขอบเขตในสถานที่ใหม่ ที่ผมจะขับรถจากบ้านผมไปได้ ผลของมันก็คือผมได้พัฒนาเทคนิคที่เป็นประโยชน์เพื่อจะออกไปจากท้องที่ของผมและผมเชื่อว่าจะช่วยคุณด้วยเช่นกัน
หนทางสร้างสรรค์ที่จะพบกับสถานที่ถ่ายภาพใหม่ๆ
1. ติดอยู่กับโลก
ขณะที่ Google Maps, Google Earth และ Google’s Street เป็นเครื่องมือที่จะทำให้ได้ข้อมูลของสถานที่ มันเป็นเครื่องมือที่ดีที่สุดที่ผมเคยใช้ค้นหาสถานที่ถ่ายภาพซึ่งเป็น แอพที่วิเศษสุดที่ถูกสร้างเพื่อให้คนอยู่ติดกับมัน หรือเรียกว่า ติดอยู่กับโลก
มันทำงานโดยนำภาพและข้อมูลของสถานที่กับแผนที่สวยงามที่เป็นแหล่งข้อมูลที่วิเศษไม่เพียงแต่สถานที่ แต่ภาพที่ช่างภาพคนอื่นๆ ได้ถ่ายไว้ในสถานที่นั้น
ในการสุ่มการค้นหาสถานที่สำหรับการถ่ายภาพมันจะแสดงสถานที่มากมายรอบโลก พวกมันจะมีสิบอันดับต้นในรายการที่ถูกเก็บข้อมูลโดยช่างภาพที่แสดงภาพที่ดีที่สุดในแต่ละเมืองรอบโลก และมันยังคงมีลักษณะเฉพาะมากมายอีกด้วยและผมก็แนะนำว่ามันเป็นแหล่งข้อมูลที่ดี (ยิ่งไปกว่านั้นมัน ฟรี)
คุณสามารถค้นหาเพิ่มเติมได้จากที่นี้ www.stuckonearthapp.com
2. เข้าร่วมกลุ่มถ่ายภาพ
ผมอยากจะบอกว่าทางที่ดีที่สุดทางหนึ่งที่จะออกไปข้างนอกแล้วพบกับสถานที่ใหม่ๆ คือ การพบปะพูดคุยกับคนกลุ่มใหม่ในท้องที่ของคุณ แม้ว่าคุณได้อาศัยอยู่ในสถานที่ที่คุณใช้เวลาทั้งชีวิตมาแล้วก็ตาม แต่บางคนก็พบสถานที่ที่น่าสนใจที่คุณไม่รู้มาก่อน หรืออีกทางหนึ่งคือสามารถที่จะพบมุมมองใหม่กับสถานที่ที่คุณคิดว่าคุณเก็บภาพมาหมดแล้ว
บ่อยครั้งกลุ่มนักถ่ายภาพจะถือกล้องแล้วเดินออกไปซึ่งจะช่วยคุณไปถึงสถานที่ที่แตกต่าง โดยที่หลายครั้งอาจจะกลายเป็นสิ่งใหม่สำหรับคุณที่ ต้องออกไปเมื่อคุณอยู่ในสถานการณ์ขับขันที่จะไปถึงที่หมายก่อนดวงอาทิตย์ตก มันเป็นประสบการณ์ที่ยอดเยี่ยมและผมอยากจะแนะนำว่าให้ลองมันถ้าคุณยังไม่เคยทำ
คุณเคยไป Photowalk ไหม? เล่าให้เราฟังเกี่ยวกับประสบการณ์ของคุณบ้างซิ
3. ทำสถานที่เก่าที่เคยไปให้ดูเหมือนสถานที่ใหม่โดยการถ่ายภาพในตอนกลางคืน
เคล็ดลับอย่างหนึ่งที่ไม่ต้องออกไปหาสถานที่ใหม่ แต่ถ่ายภาพในสถานที่เดิมในช่วงเที่ยงคืน
ช่วงกลางคืนจะเปลี่ยนวิธีการรับรู้ในโลกนี้ของเรา และมันจะเปลี่ยนวิธีที่คุณมองเห็นกับสถานที่ที่คุ้นเคยด้วย มันเปิดสิ่งใหม่ๆของความท้าทายและทำให้คุณต้องถ่ายภาพในสภาพแสงน้อย แต่ในความคิดของผมมันเป็นสิ่งที่น่าสนุกแบบหนึ่งในการถ่ายภาพเลยทีเดียว
ลองอ่านวิธีการถ่ายภาพตอนกลางคืนเพิ่มเติมได้จากที่นี้  www.phogropathy.com/how-to-take-better-photos-of-the-stars/
4. ซื้อหนังสือแนะนำสถานที่ในท้องถิ่นของคุณ
หนังสือแนะนำอาจจะดูเหมือนล้าหลังในวันนี้กับการที่เราสามารถหาข้อมูลได้มากมายในโลกออนไลน์ แต่มันก็มีบางอย่างที่บอกว่า หนังสือแนะนำที่ดีจะเป็นเพื่อนนำทางคุณไปสู่จุดหมาย บอกคุณในสิ่งที่คุณคาดหวัง ที่ที่คุณควรจะพัก และช่วงเวลาไหนที่ดีที่เหมาะจะไปเยี่ยมเยือน
ผมไม่เคยพบกับน้ำตก Trap มาก่อน (ภาพด้านบน) (โปรดดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ) ถ้าผมไม่มีหนังสือแนะนำรายละเอียดของน้ำตกจำนวนนับร้อย และน้ำตกเล็กที่เป็นหน้าผาชันที่ นิวอิงแลนต์ มันน่าประหลาดใจมากสำหรับข้อมูลรายละเอียดที่หนังสือบอกไว้ไม่เพียงแต่น้ำตกที่มีอยู่แต่บอกถึงความยากที่จะปีนมันด้วยและความสวยงามที่มันตกลงมาของน้ำตก
มีหนังสือแนะนำเป็นจำนวนมากใน Amazon และตามร้านหนังสือทั่วๆ ไป และบางเล่มก็สามารถดาวน์โหลดจาก eBook ในโทรศัพท์ของคุณ หรือ eReader และคุณสามารถนำมันไปกับคุณตลอดการเดินทางได้
5. เติมน้ำมันให้เต็มถังแล้วขับมันออกไป
สิ่งสุดท้าย ถ้าทุกอย่างมันล้มเหลว แค่เติมน้ำมันรถคุณให้เต็มถังและขับมันออกไป สิ่งหนึ่งที่ผมชอบทำคือขับไปตามถนนไฮเวย์และมุ่งตรงไป และบอกตัวเองว่า “ฉันจะขับที่ความเร็ว 50 ไมล์และเลี้ยวออกที่ทางออกแรกที่ฉันเจอมัน” ในที่สุดผมก็ได้พบตัวเองอยู่ในเมืองที่ไม่รู้จักมาก่อนกับสิ่งใหม่ที่เพิ่งเคยพบเห็น ผมชอบที่พาเพื่อนไปด้วยเพื่อให้เขาช่วยเป็นหูเป็นตาให้ผมเพื่อผมจะได้มั่นใจว่าผมเห็นโอกาสการถ่ายภาพที่เป็นไปได้
แน่นอนมันไม่ใช้เรื่องฉลาดที่จะพิสูจน์สำหรับแผนนี้ และขับรถไปแบบไร้จุดหมายซึ่งเป็นไปได้ที่คุณจะพบกับสถานที่ที่คุณมองข้ามมันไป มันเหมือนกับว่าคุณใช้เวลาทั้งวันในการขับรถไปรอบๆ ที่ไร้ประโยชน์ เสียเวลาและเผาพลาญน้ำมันไปเปล่าๆ
คุณค้นหาสถานที่ใหม่ๆ ในการถ่ายภาพอย่างไร?
โอเค...นี้เป็นเวลาของคุณแล้วที่จะช่วยเพิ่มเติมคำแนะนำจากด้านบน ผมชอบที่จะได้ยินถึงเทคนิคที่คุณใช้ในการค้นหาสถานที่ใหม่ๆ ทิ้งคำแนะนำไว้ด้านล่างให้เราได้ทราบบ้างนะครับ