Author Topic: XT/V1 : ภาระกิจพิชิตแสง "ถ้ำเทวาพิทักษ์"  (Read 27362 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
ลองขยับเปลี่ยนมุมดูบ้างว่า รูปเดิมนั้นยังคงความเป็นเอกลักษณ์ไว้ได้หรือไม่ หรือจะเป็นรูปทรงอื่นๆ ให้จินตนาการกันได้อีก...เมื่อขยับมาแล้วภาพหน้ากากกลับเด่นชัดเห็นเกือบครบทั้งหน้า...มีคางที่ยื่นออกมา มีหูที่แหลม มีสันจมูกที่ใบหน้าด้วย...55555

ภาพนี้ตั้งใจเอียงกล้องเพื่อเก็บภาพให้ได้รูปทรงของหน้ากากที่เห็นนะครับ....เอียงคอกันหน่อยนะครับ....เมื่อยก็อย่าว่ากัน 55555
« Last Edit: May 19, 2014, 01:13:35 PM by topstep07 »

• *
ในภาพก่อนหน้านี้ (ภาพหน้ากากปีศาจ)เราได้มีการวางไฟหันหลังให้กับฉากไว้ด้วยเพื่อให้มันช่วยเป็นตัวสะท้อนแสงอ่อนๆ แต่เมื่อผมหันกลับไปทางด้านแสงที่ส่องเข้าผนังถ้ำ..ก็กลับได้ภาพอีกแบบหนึ่ง....มีลายเขียนภาพบนผนังเหมือนกับกวาง (พี่หนูจินตนาการเมื่อเห็นภาพนี้)....ส่วนที่อยู่ด้านซ้ายมือเป็นห้องโถงมืดสนิทเราต้องใช้ไฟฉายช่วยไลท์แสงให้กล้องได้เก็บภาพไว้บ้าง....

ภาพของผมภาพนี้รูปกวางอาจจะไม่เด่นชัดนัก เดี๋ยวลองดูของพี่หนูนะครับ 55555
« Last Edit: May 19, 2014, 02:52:55 PM by topstep07 »

• *
จากจุดหน้ากากปีศาจ (Devil Cave Mask) ผมเรียกมันขึ้นมาเองนะครับ...เราก็ได้เวลาที่เราต้องเดินออกนอกถ้ำกันแล้วครับยังมีอีกหนึ่งจุดที่สวยงามก่อนออกปากถ้ำนั้นคืออุโมงค์ถ้ำที่สวยงาม...เราเริ่มหมดแรงและอาจจะมีอาการหิวข้าวกันนิดๆ เรามาหยุดตรงหน้าปากทางอุโมงค์ก่อนจะออก พี่กิ๊กก็ถามว่า "ยังไหวไหมอยากจะถ่ายภาพอุโมงค์นี้หรือเปล่า" ถามตามความสมัครใจแบบว่าไม่บังคับ....เราก็เงียบๆ กันอยู่แต่ในใจคิดว่ามาถึงนี้แล้วยังไงก็ต้องเก็บภาพ เราก็วางกระเป๋ากล้องลงเพื่องัดเอาไฟที่เหลือพลังงานไม่มากแล้วมาจัดแสงในอุโมงค์กันอีกรอบ...อุโมงค์นี้จะโค้งเลี้ยวไปทางขวามือ เราจะต้องพยายามจัดแสงให้เห็นว่ามันโค้ง และเห็นส่วนโค้งเว้าต่างๆ ที่อยู่รอบๆ ผนังถ้ำที่สวยงาม ไฟบางดวงที่เราจัดไว้ก็หมดกำลังลง ต้องเอาตัวที่ยังมีพลังงานอยู่มาเสริมแทน....แม้แต่เทียนที่เราใช้ในรอบแรกก็นำมาเสริมทัพด้วยเช่นกัน (แสงเทียนจะอยู่ด้านขวามือล่างสีส้มๆครับเราใช้เทียนหลายเล่มมาตั้งใกล้ๆกันเพื่อให้ได้แสงที่สว่างขึ้น)...เราต้องแข่งกับเวลาอีกรอบ....

สิ่งที่เราได้มาคือ ภาพที่อลังการจริงๆครับ ไม่น่าเชื่อถ้าเราถอดใจเดินออกไป...ด้วยความที่เหนื่อยแล้ว...คงเสียดายอย่างมากๆ ถ้ามีคนเข้ามาทีหลังแล้วมาเก็บภาพตรงนี้ไว้...กรี๊ดสลบแน่ครับ...5555 แต่เรายังคงกัดฟันสู้กันต่อไป ระหว่างนั้นเราก็เริ่มตั้งกล้องตั้งขาเก็บภาพ พี่กิ๊กก็อยากได้ภาพ selfie ตัวเองในถ้ำก็เลยขอไปเป็นตัวแบบ...หลังจากนั้นก็สลับกันไปเป็นแบบ สุดท้ายก่อนจาก..เราถ่ายภาพหมู่ด้วยกันอีกครั้ง...โอ้มันสุดยอดมากครับ....กับภาพที่ได้....

ยังไม่จบแค่นั้น...ตอนจะเลิก..ผมก็เดินไปเก็บไฟ LED ตามจุดที่วางไว้กลับมาโดยที่อุ้มไว้ในมือและแขนทั้งสองข้างกับไฟสี่ตัวโดยที่ยังไม่ได้ปิดสวิทช์ไฟ...ผมเกิดไอเดียบางอย่างเรียกพี่กิ๊ก....พี่กิ๊กถ้าถ่ายภาพนี้จะเป็นยังไงครับ...เท่านั้นแหละครับ...คราวนี้กดกันไปอีกหลายภาพเลยครับ...แสงที่ส่องจากด้านล่างเข้าหาหน้าผมและตรงขึ้นไปสะท้อนเพดานถ้ำที่อยู่เหนือหัวของผมมันทำให้ได้สิ่งที่แปลกตาสำหรับคนที่อยู่ตรงกล้องมองเห็นผม แต่ผมยังมองตัวเองไม่ออกว่าจะได้ภาพเป็นยังไง....พี่กิ๊กเห็นว่าตรงส่วนเท้าผมยังมืดอยู่ก็เลยให้พี่อัชช่วยเอาไฟฉายส่องไปมาตรงบริเวณขาของผมเพื่อเปิดความมืด....(ขออภัยภาพนี้ผมยังไม่มีนะครับ แต่น่าจะมีโพสในกระทู้นี้แหละครับ)  ผมมีแต่ภาพอุโมงค์ว่างเปล่าเท่านั้นครับ...5555
« Last Edit: May 19, 2014, 02:58:27 PM by topstep07 »

• *
สำหรับภาระกิจนี้...ผมคิดว่า..ประสบความสำเร็จที่งดงาม อุปสรรคมีบ้างแต่ไม่ยากที่จะผ่านไปถ้าใจเรามุ่งมั่น...รอบต่อๆ ไปก็หวังว่าท่านอื่นๆคงได้มีโอกาสนี้เหมือนกันนะครับ....การเดินทางออกจากถ้ำพ้นมาแล้วสิ่งที่ได้เจอก็คือ ฝนตกลงมาปรอยๆ เกือบจะหนัก ฟ้าสีเทาไปหมดทางลงเขาลืนได้ใจ...คราวนี้เราต้องระวังตัวในการเดินลงเพราะทุกคนรองเท้าจะลื่นหมดและหินก็มีความคมอยู่ในตัว เราค่อยๆ ไต่ลงมาเรื่อยๆ จนถึงพื้นราบอย่างปลอดภัยกันทุกคน....สิ่งแรกที่เราต้องทำคือล้างรองเท้าที่ติดเอาดินบนพื้นราบมาด้วยเพราะไม่งั้นพี่กิ๊กจะมีงานงอกตามมา คือทำความสะอาดภายในรถครับ....สนุกสนานมากสำหรับทริปพิเศษนี้...มีครบทุกรสเลยครับ...เราเดินทางออกจากสำนักสงฆ์ก็ประมาณสัก 5 โมงกว่าได้ (ถ้าผมจำไม่ผิด) และมุ่งหน้าสู่ร้านอาหารบ้านสวนตามเป้าหมายของร้านอาหารเย็น.....เราขับมาเรื่อยๆ จนอีกครั้งหนึ่งเราเลยร้าน...พี่กิ๊กก็ถามว่าจะย้อนไปไหมเห็นระยะทางแล้วถ้าย้อนคงเสียเวลามากงั้นเรามุ่งหน้าเข้า กทม ไปหากินเอาข้างหน้าอะไรก็ได้....สรุปเราได้ร้านอาหารข้างๆ ถนนที่แสนจะอร่อยในมื้อนั้น...(ต้มเลือดหมู กับข้าวเปล่า) ทานกันไปคนละชามสองชามพออิ่ม...จากนั้นก็ได้เวลากลับสู่จุดเริ่มต้นคือสถานีรถไฟฟ้า หมอชิต เพื่อแยกย้ายกันกลับบ้าน...พักผ่อน นอนฝัน...กันต่อไป 

อีกครั้งหนึ่งขอขอบพระคุณสำหรับคุณปิยะฉัตร แกหลง (พี่กิ๊ก) ที่ได้เอื้อเฟือในการเดินทาง การเตรียมการ คำแนะนำ การสอนในภาคปฎิบัติ และอื่นๆ อีกมากมายไม่ไหวจะบรรยาย...ขอบคุณพี่หนู พี่อัช ที่ได้ร่วมเดินทางไปด้วยกัน เรียนรู้ไปพร้อมๆ กัน ช่วยเหลือกัน....รอบหน้าถ้ามีอีก...หวังว่าคงได้ร่วมงานกันอีกนะครับ 5555555

ภาระกิจพิชิตแสง ถ้ำเทวาพิทักษ์ ก็จบลงด้วยประการฉะนี้......ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะมาอ่านจนถึงบรรทัดนี้นะครับ
« Last Edit: May 19, 2014, 03:22:21 PM by topstep07 »

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • PhotoNextor XT eMagazine
อ่านเพลินเลยเชียวครับพี่ต๊อป ขยันเล่าดีจริงๆ แถมมีภาพประกอบสวยๆ มาให้ดูด้วย
...ว่าแล้วก็อยากจะไปอีกแฮะ  ::)

• *
จัดไปครับ รอบหน้าสักสิบคน ถือไฟ ถือรีเฟล็กซ์ ถือขาตั้งไฟ....555 เราจะได้ไม่พลาดสักข๊อตเดียว ขอบคุณมากครับที่แวะมาอ่านครับ.....5555

Offline aSCii de Nu

• Newbie
  • *
อ่านเพลินเห็นภาพบรรยากาศเลยครับพี่ สบายล่ะลงภาพหลังพี่นี่ไม่ต้องเล่ามากถึงตรงไหนบอกให้ไปอ่านที่พี่ต้อปเอา อิอิ

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • PhotoNextor XT eMagazine
อ่านเพลินเห็นภาพบรรยากาศเลยครับพี่ สบายล่ะลงภาพหลังพี่นี่ไม่ต้องเล่ามากถึงตรงไหนบอกให้ไปอ่านที่พี่ต้อปเอา อิอิ

ปีนี้มั๊ย? - -

• Newbie
  • *
ปีนี้แร่ะพี่

Offline BubbleB

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
รูปสวยงามพร้อมเรื่องราวสนุกมากครับ :D

Offline wpoonyayant

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
สวยมากครับพี่ต๊อบ ชอบทุกภาพ ทุกเรื่องราวเลยครับ เหมือนได้เดินทางไปด้วยเลยครับ

ที่แท้พี่กิ๊ก ซื้อข้าวสารไปถวายพระนี่เอง อนุโมทนาสาธุนะครับ _/|\_

ปู้ดดดดด อ้าวขอโทษที ผายลมไปแล้วเนี่ย .... ภาพไหวหรือเปล่าครับ .... อ้อ ลืมไป ดูภาพอยู่ ไม่ต้องอยู่นิ่งๆ 10 วินาที ก็ได้ 555

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทางพี่กิ๊ก Nextopia Photonextor และทีมงาน NXT ที่ให้มีโอกาสได้ไปร่วมกิจกรรมครั้งนี้ ทั้งพี่ต๊อป และ พี่อัช ที่เป็นกันเองมากๆ เป็นทริปที่สนุกสนานมากๆทริปหนึ่ง ทั้งโหด มันส์ ฮา และยังได้มีโอกาสเก็บเกี่ยวความรู้ประสบการ์ณครั้งแรกในการเข้าไปถ่ายภาพในถ้ำอย่างจริงจังเป็นครั้งแรก ได้แอบดูการทำงานของทางพี่ๆและยังมีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อีกเยอะแยะมากมาย ได้เก็บนำมาใช้ในโอกาสอื่นๆ ต่อไป หวังว่าคงจะมีปริปดีๆแบบนี้ต่อไปอีกและคงได้มีโอกาสได้ไปอีกครับ

ขอบคุณครับ
หนู

ที่แรกที่เราแวะกันหลังจากออกจากกรุงเทพกันมาแต่เช้ามืดครับ แสงแบนแต่ก็ถือว่าเดินเล่นยืดเส้นยืดสายกันสูดอากาศชนบทกันบ้าง

• Newbie
  • *
พี่อัชกำลังให้พี่กิ๊กสอนถ่ายมาโครโดยใช้แฟลชช่วยครับ :D ตลอดทริปเราสามคนมักจะกวนพี่กิ๊กด้วยการถามตลอดให้เรามาแล้วเราต้องใช้แกให้คุ้มครับ

• Newbie
  • *
จุดที่สองที่แวะคือภูเขาที่เราค้นพบโดยบังเอิญครับ มันใหญ่มาก

• Newbie
  • *
ต่างคนต่างแยกย้ายกันหามุมถ่ายกันไป :D