Author Topic: Photoshop Classroom : มาเรียน Photoshop กันดีกว่า  (Read 11025 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
เปิดรับสมัครอย่างเป็นทางการครับสำหรับชั้นเรียน Photoshop กับผม เราจะแบ่งเป็นสอง Class

Class A (PS:A)
Class B (PS:B)

ใช้เวลา Class ละ 1 วัน ซึ่งสำหรับใน Class A นั้นจะเรียนได้ตั้งแต่ผู้ที่ไม่เคยใช้ Photoshop มาก่อนเลย ผมจะทำให้คุณใช้เป็นและตกแต่งแก้ไขภาพถ่ายได้ภายใน 1 วัน
ส่วน Class B คุณควรจะต้องมีความรู้เรื่อง Photosop มาบ้างพอสมควร หรือไม่ก็ต้องผ่าน Class A มาก่อน Class นี้จะทำให้คุณตกแต่งแก้ไขภาพถ่ายได้แบบมืออาชีพเลยทีเดียว

เปิดรับสมัคร 20 ที่นั่ง/Class เท่านั้นครับ เรียนที่ The Connecion ติดกับสถานี MRT ลาดพร้าว จอดรถฟรีรอบอาคาร หรือจอดบนอาคาร "จอดแล้วจร" ของรถไฟฟ้า ประทับตราบัตรที่ The Connecion
เหลือค่าจอด 15 บาทต่อสองชั่วโมง (ประมาณวันละ 80 บาท) ถ้าจะให้ดีก็นั่งรถไฟฟ้ามาก็ดีครับ The Connecion อยู่ตรงสี่แยกรัชดา-ลาดพร้าว เดินททางสะดวกมาก

Class A เรียนวันเสาร์ที่ 7 มิถุนายน ส่วน Class B เรียนวันอาทิตย์ที่ 8 มิถุนายน มีอาหารกลางวันบุฟเฟต์พร้อมของหวานและเครื่องดื่มจนอิ่ม (แต่ไม่อิ่มมากก็ดีเพราะเดี๋ยวจะหลับ  ;D) และ Coffee break ช่วงบ่ายหนึ่งรอบ
เรียนตั้งแต่เวลา 9.00 ถึง 17.00

สิ่งที่ต้องนำมาเรียน :
• คอมพิวเตอร์พร้อมโปรแกรม Photoshop CC และ Camera RAW Plug-in 8.4 (ตัวนี้จะมีมาอยู่แล้วตอนลง Photoshop CC)
• ผมไม่รับลงโปรแกรมและไม่มีการลงโปรแกรมหน้าห้องนะครับ กรุณาเตรียมมาด้วย

ค่าเรียน Class ละ 2,200 บาท หากเรียนทั้งสอง Class เหลือเพียงแค่ 3,800 บาทเท่านั้น ถูกมากสำหรับความรู้ระดับมืออาชีพจากประสบการณ์ตรงกว่า 20 ปีของผมเองที่จะติดตัวคุณไปตลอดกาล
เมื่อจบ Class B แล้วคุณจะไม่อยากเชื่อเลยว่าเราเองก็ใช้ Photoshop ได้ขนาดนี้

วิธีการชำระเงิน :

โอนค่าหน่วยกิตมาที่บัญชี :

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

เมื่อโอนแล้วให้เขียนลงในหลักฐานการโอนเงินโดยระบุชื่อ-นามสกุล พร้อม Class ที่สนใจเข้าเรียน (ถ้ามี FB ด้วยก็จะยิ่งดีครับ) ถ่ายภาพแล้วส่งมาที่

xtc@xtemag.com ระบุ Subject ของเมลว่า "xtc ps" หลังจากที่ได้รับการยืนยันจากทางธนาคารแล้วผมจะระบุชื่อของท่านลงมาในโพสต์นี้พร้อมตอบกลับทางเมล และช่วยใส่เบอร์โทรศัพท์ที่ติดต่อได้มาด้วย

ไม่มีการจองนะครับ โอนเงินแล้วได้ที่นั่งเลย เพียง Class ละ 20 ที่นั่งเท่านั้น โอนก่อนได้รับสิทธิ์ก่อนครับ

ชื่อเสียงของ ปิยะฉัตร แกหลง และ PhotoNextor XT เป็นประกันครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

ผู้เข้าเรียน :

1. วรพล ปุญญะยันต์ : อาเต่า
2. ประพล โฆสิตังกูร : พี่ตุ๊
3. อดิศักดิ์ มีภักดี : พี่หนุ่ม
4. เจษฎา  ทีฆโฆษิต : พี่ดิว
5. อนุชา ทรงทรัพย์
6. อดุลย์ หงษ์ทรงเกียรติ : พี่บี
7. ดนุชา สิทธิเลิศ
8. Chonkrit Toomnam
9. ธนวัฒน์ ปิยะวิสุทธิกุล : พี่ไก่
10. Suwasan Kitdamrongson : พี่เป็ด
11. ลักขณา ก่อวาณิชกุล : พี่ผิง
12. virar santi
13. คมสัน สัจจะสถาพร : พี่เอ็ม
14. ซิลลูเอท แชดโด : ปิ๊กกี้
15. ธนินท์รัตน์ : น้องอุ๊ก

Class B (PS:B) :

1. วรพล ปุญญะยันต์ : อาเต่า
2. ประพล โฆสิตังกูร : พี่ตุ๊
3. อดิศักดิ์ มีภักดี : พี่หนุ่ม
4. ตูบน้อย : พี่ตูบ
5. เจษฎา  ทีฆโฆษิต : พี่ดิว
6. อนุชา ทรงทรัพย์
7. อดุลย์ หงษ์ทรงเกียรติ : พี่บี
8. ดนุชา สิทธิเลิศ
9. Chonkrit Toomnam
10. ธนวัฒน์ ปิยะวิสุทธิกุล : พี่ไก่
11. Vawravit : พี่วิท
12. Suwasan Kitdamrongson : พี่เป็ด
13. ลักขณา ก่อวาณิชกุล : พี่ผิง
14. virar santi
15. คมสัน สัจจะสถาพร : พี่เอ็ม
16. ซิลลูเอท แชดโด : ปิ๊กกี้
17. ธนินท์รัตน์ : น้องอุ๊ก

--------------------------------------------------------------------------------------------

แผนที่เดินทางไป The Connecion

« Last Edit: June 06, 2014, 07:50:50 PM by Nextopia »

Photoshop Class A (PS:A)

"เรียนได้แม้คนที่ไม่เคยเป็น"

สิ่งที่คุณจะได้เรียนรู้ใน Class นี้

• Photo Analysis

ผมจะสอนวิธีการวิเคราะห์ภาพถ่ายครับว่าเราจะมีวิธีการพิจารณาแต่ละภาพได้อย่างไรก่อนที่จะลงมือ นี่คือหัวใจสำคัญของ Photoshop ที่มีต่อภาพถ่ายเลยทีเดียว ดังนั้นต่อให้คุณเก่ง Photoshop ขนาดไหนแต่ถ้าวิเคราะห์ภาพไม่เป็น คุณก็คงจะยากที่จะประสบความสำเร็จ นี่คือสิ่งที่นักถ่ายภาพและนักตกแต่งภาพทุกคนต้องรู้ เราะฉะนั้นแล้วอันนี้ไม่ใช่ความรู้ของ Photoshop เพียงอย่างเดียว แต่คุณสามารถนำไปใช้ตอนถ่ายภาพได้ด้วย

• Photoshop Basic & Miracle of Layer

- เรื่องพื้นฐานของ Photoshop ที่เราไม่เคยรู้มาก่อน ผมไม่ได้ไล่สอนเครื่องมือไปทีละตัว คำสั่งทีละคำสั่ง แต่ผมจะสอนจากการใช้งานจริงที่คุณควรจะรู้เพื่อให้จับหลักได้
- ทำความเข้าใจกับ Layer คุณสมบัติมหัศจรรย์ของ Photoshop ที่ไม่ใช่แค่ซ้อนเรียงกันเป็นชั้นๆ แต่มันทำได้เยอะกว่านั้น! เอาเถอะครับ ตอนนี้คุณยังไม่รู้หรอกว่ามันคืออะไร แต่ทีนี้คุณก็จะได้รู้ล่ะ

• Photo Adjustment

คุณมีภาพถ่ายเยอะแยะใช่ไหมล่ะครับ? บางภาพคุณก็คิดว่าสวย บางภาพคุณก็ร้องยี้ แต่ด้วยวิธีการเหล่านี้จะทำให้คุณร้องยี้น้อยลงแน่ๆ เพราะผมจะมาสอนวิธีการปรับแต่งแก้ไขภาพที่มีปัญหาซึ่งเรามักจะพบกเจอกันบ่อยๆ ทั้งเรื่องของ สีแสงเงา และความน่าสนใจ เปลี่ยนภาพแย่ๆ ให้มีที่ยืนครับ

• Photo Enhancement

ภาพที่สวยอยู่แล้วก็ยิ่งสวยได้อีกนะถ้าคุณรู้เทคนิคการเสริมลักษณะของภาพเหล่านี้ ส่วนนี้จะเป็นเรื่องทางเทคนิคที่คุณอาจจะเคยเห็น แต่ทีนี้คุณจะได้รู้วิธีการทำภาพหลายๆ แบบออกมาอวดชาวโลกบ้างล่ะ

• Basic of Selection

นัก Photoshop ต้องรู้จักสิ่งนี้หากจะก้าวต่อไปเป็น Retoucher นอกจากผมจะช่วยให้คุณทำความรู้จักกับเครื่องมือกลุ่มนี้แล้ว คุณจะได้รู้เทคนิคการใช้งาน Selection ที่น้อยคนนักจะรู้ด้วย

• Adjustment Layer

คุณสมบัติของ Photoshop รุ่นใหม่อันน่าสนใจ ต่อยอดออกไปได้อีกเพียบ แล้วคุณจะทึ่งแน่ๆ

• Layer Mask

คุณสมบัติที่มืออาชีพใช้กันในการรีทัชภาพ คุณก็จะได้รู้จักกับมันด้วย

• Camera RAW

ไฟล์ภาพถ่ายระดับมืออาชีพคุณภาพระดับสูง คุณก็จะได้รู้จักพร้อมกับวิธีการทำงานกับมันด้วยเช่นกัน ท่านใดมี DSLR แต่ไม่เคยใช้ไฟล์ RAW ละก็ มาทำให้คุ้มค่าตัว (กล้อง) กันดีกว่า

จากที่ไม่เคยรู้อะไรเลย คุณจะแก้ไขปรับปรุงภาพถ่ายได้แบบน้องๆ มืออาชีพ ชนิดที่คนรู้จักจะต้องทึ่งจะต้องอึ้งกันเลยทีเดียว

...นี่คือ Photoshop Class A (PS:A) ตามหลักสูตรของผมครับ ไม่ต้องกลัวเมื่อยสมอง ผมมีวิธีของผมสำหรับคุณนะ  ;)

ตัวอย่างภาพที่คุณจะสามารถทำได้เมื่อจบ Class นี้ครับ
« Last Edit: May 04, 2014, 07:08:10 PM by Nextopia »

Photoshop Class B (PS:B)

"จากเทพมาเป็นเซียน"

สำหรับท่านที่ผ่าน Class A มาแล้วหรือใช้งาน Photoshop มาบ้างแล้ว อย่างน้อยคุณต้องรู้จักและใช้งานสิ่งนี้เป็นครับ :
• Layer
• Layer Mask
• Adjustment Layer

สามเรื่องนี้ถ้าคุณผ่าน Class A มาแล้วก็เป็นอันว่ารู้เรื่องแล้วครับ เรียนต่อได้เลย

เนื้อหาของ Class นี้คือ

• Photoshop Engine

คุณมีแค่เครื่องแรงๆ แรมเยอะๆ ฮาร์ดดิสก์เร็วๆ ก็ยังไม่พอหรอก ต้องมีความเข้าใจถึงความต้องการของ Photoshop เหล่านี้ด้วย ซึ่งจริงๆ แล้วไม่ใช่เรื่องยากเกินจัดการ แต่คนส่วนใหญ่มักจะไม่เข้าใจก็เลยมาสงสัยว่าเครื่องก็แรงแรมก็เยอะแต่ทำไมยังอืดเป็นเรือเกลือขนาดนี้? ผมจะบอกคุณเอง

• Advance Photo Enhancement

เทคนิควิธีการปรับแต่งภาพระดับมืออาชีพพร้อมเตรียมรับมือกับภาพถ่ายที่มีปัญหาในแง่ต่างๆ พลิกสถานการณ์จากภาพถ่ายอันเลวร้ายให้กลายเป็นฟื้นคืนชีพ ใส่ F/X เพิ่มเข้าไปในภาพแบบสมจริง อาจจะเวอร์แต่ดูดี
ภาพทางช้างเผือกนี่เค้าทำกันยังไงให้สวย ภาพอาหารทำยังไงให้ดูน่ากิน ฯลฯ ทั้งแก้ทั้งเพิ่มกันสนุกเลยเชียวแหละ

• Camera RAW Technique

ไม่ใช่แค่เปิดขึ้นมาปรับแต่งแบบทั่วไป แต่ต้องทำอะไรๆ กับมันก่อน เพราะข้อมูลจากต้นทางที่ดีก็จะทำให้การปรับแต่งที่ตามมาง่ายขึ้นและดูดีไปด้วย

• Channel Selection

ทำ Channel เพื่อสร้าง Selection มันมีด้วยเหรอ? มีสิครับและก็สำคัญซะด้วย ผมจะบอกให้คุณรู้

• Portrait Enhancement

ภาพบุคคลคือภาพยอดนิยม แต่แค่ถ่ายเฉยๆ ก็ยังไม่เป็นที่นิยมได้หรอก ต้องมีวิธีการปรับแต่งมันหลายอย่าง สตูดิโอชื่อดังก็ยังไม่จบแค่ในกล้อง (ขนาดว่าใช้อุปกรณ์ราคาแพงโคตรๆ) เค้ามีวิธีการยังไง? เราจะได้รู้กันล่ะ

• Hair Selection

Selecting เส้นผมในภาพบุคคล, เส้นขนในภาพสัตว์ หรืออื่นๆ ที่มีลักษณะคล้ายกัน เพื่อไดคัทตัวแบบของเราออกมาจากฉากหลังแล้วเปลี่ยนกันให้สนุกไปเลย นี่คือเทคนิควิธีการขั้นสูงมากที่คุณจะได้เรียนรู้และลงมือทำใน Class นี้!

• RGB vs. CMYK + sRGB vs. Adobe RGB

เรื่องราวทางเทคนิคระดับมืออาชีพที่ผมจะเอามาพูดให้คุณได้รู้จัก ซึ่งมันจะโยงไปถึงกล้องถ่ายภาพและอุปกรณ์อื่นๆ ของคุณด้วย

รับรองว่าจบทั้งสอง Class นี้ ฝึกอีกหน่อยก็ประกอบอาชีพได้เลยเชียวครับ

ตัวอย่างภาพที่คุณจะทำได้เมื่อจบ Class นี้ :

« Last Edit: May 05, 2014, 02:23:30 PM by Nextopia »

อย่าลืมนะครับ Class ละ 20 ที่นั่งเท่านั้น อ่านวิธีและเงื่อนไขให้เข้าใจ จากนั้นก็ตัดสินใจให้เร็วเพื่อมาเป็น Photoshop ระดับเซียนด้วยกัน

และขอบอกว่าผมจะไม่ได้สอนแค่ Photoshop เท่านั้น แต่จะมีเรื่องราวทางการถ่ายภาพมาสอดแทรกเป็นเกร็ดความรู้ด้วย ซึ่งมันจะทำให้คุณเข้าใจทั้งการถ่ายภาพและ Photoshop ที่จะทำงานประสานกัน

...เพียงแค่นี้ภาพเจ๋งๆ ก็อยู่ไม่ไกลจากคุณแล้วล่ะ  ;)

มาครับ มาเก็บความรู้ใส่ตัวกันดีกว่า

ปล. อย่าเข้าใจว่าผมบอกว่าถ่ายภาพมายังไงก็ได้แล้วค่อยมาใช้ Photoshop ทีหลังนะครับ ยังไงๆ ผมก็ยังเชียร์การถ่ายภาพให้ดีก่อนอยู่วันยังค่ำแหละ
...ก็ผมเป็นตากล้องที่ใช้ Photoshop ได้ด้วยนี่นา  ;D

ตัวอย่างภาพที่ผมใช้วิธีจากทั้งสอง Class นี้เข้าไปแก้ไขครับ ลองไปดูว่าแบบนี้คุณก็ทำได้เหมือนกัน > http://xtemag.com/wb/index.php?topic=54.0

...Photoshop มีที่เรียนเยอะแยะ แต่ที่เรียนกับช่างภาพโดยตรงน่ะมีอยู่ไม่เยอะนะ  :)
« Last Edit: May 04, 2014, 07:14:15 PM by Nextopia »

ลงภาพตัวเองเอาไว้ยืนยันการมีตัวตนนิดนึง เดี๋ยวจะไม่แน่ใจว่าเป็นใครมาจากไหน  ;D

ออกตะลุยถ่ายภาพและบรรยายเรื่องการถ่ายภาพ + การใช้ Photoshop มาหลายปี เล่มเขียวๆ นั่นก็เขียนไว้เมื่อหลายปีมาแล้ว ตอนนี้หาซื้อไม่ได้แล้วครับ (ผมเองก็ยังมีอยู่แค่เล่มเดียว)
ทำงานอยู่ในแวดงภาพถ่ายและการรีทัชมานานพอสมควร เลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟังเยอะอยู่เหมือนกัน

...ถ้าอยากฟังก็ขอเชิญนะครับ  :D

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
ครับ โอนพร้อม ส่ง Mail ให้แล้วครับ ไม่รู้ทันหรือเปล่า

« Last Edit: May 05, 2014, 01:15:59 PM by khuntu2001 »

Offline wpoonyayant

• Newbie
  • *

จ่ายเงินเรียบร้อยแล้วครับ ตามสัญญาว่าจะมาเรียน ส่วน VISA น่าจะผ่าน อาไก่ รับแซ่บ แล้วครับ ^_^

วรพล ปุญญะยันต์ ครับ
« Last Edit: May 05, 2014, 12:13:33 PM by wpoonyayant »

จ่ายเงินเรียบร้อยแล้วครับ ตามสัญญาว่าจะมาเรียน ส่วน VISA น่าจะผ่าน อาไก่ รับแซ่บ แล้วครับ ^_^

วรพล ปุญญะยันต์ ครับ

โห อาเต่าไวมากครับ มือวางอันดับหนึ่งของผมตลอดกาล ฮ่าๆ ขอบคุณครับ น่ารักที่ซู๊ดดดด  :D

Offline Suwasan

• Newbie
  • *
ไปด้วยครับพี่กิ๊ก ลงทั้งสองคอร์สเลย  ;D

ไปด้วยครับพี่กิ๊ก ลงทั้งสองคอร์สเลย  ;D

ให้ไวเลยครับพี่เป็ด จำนวนที่นั่งลดลงเรื่อยๆ แล้วนะ  :D

Offline phing kor

• Newbie
  • *
จองสองวันค่ะ ขอบคุณค่ะ

จองสองวันค่ะ ขอบคุณค่ะ

และแล้วสมาชิกหญิงท่านแรกก็ลงชื่อ มาเลยครับพี่ผิง  :D

Offline virat

• Newbie
  • *
2วันครับ โอนเงิน ส่งอีเมล์ไปให้แล้วครับ
virat santi

2วันครับ โอนเงิน ส่งอีเมล์ไปให้แล้วครับ
virat santi

ได้รับและลงชื่อให้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ  :D