Author Topic: Dodge & Burn ลงคอนทราสต์เฉพาะจุด  (Read 9697 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
คราวนี้เป็นภาพของพี่ Thuchpong Phumee จากกลุ่ม NXT ของเราครับ
ภาพต้นฉบับถ่ายมาได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว ผมมองๆ ดูแล้วก็เห็นว่าภาพประเภทที่มีเส้นขน
โดนแสงอะไรทำนองนี้แหละที่เล่นกับ Dodge&Burn ได้ดีนักเชียว

Dodge & Burn เป็นเครื่องมืออันทรงพลังอย่างหนึ่งของ Photoshop และโปรแกรมตกแต่งภาพหลายๆ ตัว
มันจะเพิ่มความสว่าง (Dodge) และเพิ่มคามมืด (Burn) ลงไปตามจุดที่เราเอาเม้าส์ไประบาย
ทำให้คอนทราสต์ของภาพดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตา

...ถ้าทำได้ดีน่ะนะ

ภาพจากมืออาชีพที่เราเห็นส่วนใหญ่ก็มักจะผ่านเครื่องมือตัวนี้มาทั้งนั้นแหละครับ
ต่อให้จัดแสงสุดยอดมาขนาดไหนก็ต้องใช้เครื่องมือนี้ช่วยขับเน้นอีกรอบ เพราะฉะนั้นมันจึงเป็นเครื่องมือที่
พลาดไม่ได้สำหรับการเรียนรู้ด้วยประการทั้งปวงครับ

เครื่องมือทั้งสองตัวนี้อยู่ตรงนี้ครับ ซ่อนอยู่ในตัวเดียวกัน คลิกค้างไว้แล้วมันจะออกมาให้เลือกครับ

ส่วนที่เกี่ยวข้องก็คือการ "ปรับระดับน้ำหนัก" (Exposure) ให้มากหรือน้อย (อยู่ด้านบน)
และขนาด+ความฟุ้งของหัวแปรง (คลิกขวาในภาพ) ก็เช่นเดียวกับเครื่องมือกลุ่ม Brush อื่นๆ นั่นเอง

ทริกเล็กๆ ก็คือ ในขณะที่เรากำลังละเลงเม้าส์อยู่นั้น ถ้าอยากจะเพิ่มขนาดของหัวแปรงโโยที่ไม่ต้องคลิกขวาแล้วเข้าไปเลือก
ก็คือการกดปุ่ม ] บนคีย์บอร์ด ถ้าอยากลดขนาดก็กดปุ่ม [ จะช่วยให้คล่องตัวขึ้นมากเลย

ทีนี้เราก็ดูครับว่าจะใช้เครื่องมือตัวไหนตรงไหนอย่างไร
ก็แค่วิเคราะห์ดูจากภาพครับ ใช้ Dodge ช่วยละเลงเน้นส่วน Hi-light
และใช้ Burn ละเลงในส่วน Shadow ซึ่งต้องประเมินดีๆ นะครับ
อย่าให้เยอะไปจนโอเวอร์หรืออันเดอร์จนเกินงาม เลิกเอาตามชอบครับ

ผมมักจะก้อปปี้เลเยอร์ขึ้นมาใหม่แล้วค่อยละเลง เวลาทำๆ ไปก็เปิดปิดลูกตาในหน้าต่าง Layer
เพื่อเปรียบเทียบดูว่ามันเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหนแล้ว จะได้เป็นกำลังใจได้ด้วยว่า เออแฮะ ภาพมันดูดีขึ้นนะ  ;D

จากภาพต้นฉบับมาเป็นเวอร์ชั่นที่โดน D&B เรียบร้อยแล้ว...

หวังว่าคงจะพอเป็นไอเดียในการตกแต่งภาพบ้างนะครับ ลองดูๆ

ขอบคุณพี่ Thuchpong Phumee สำหรับการขึ้นเขียงในหัวข้อนี้ด้วยนะครับ  ;)

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10203743075239959&set=gm.261765800669736&type=1&theater

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
สวยครับ..จากน้องลิง แปลงร่างเป็น หนุมาน เลยครับ

ฮ่าๆ  ;D