Author Topic: Processed Case: ภาพทิวทัศน์ภูเขาของพี่ Panlop  (Read 6319 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
พี่ Panlop สอบถามมาทางห้อง [NXT] ครับว่าจะทำภาพนี้ยังไงดี?

ผมลองเอามาทำให้ดูเป็นแนวทางครับ เผื่อใช้เป็นไอเดียในโอกาสต่อไป

ผมวิเคราะห์ภาพก่อนว่าภาพนี้ถ่ายมาได้ดี แต่สามารถเร่งความน่าสนใจขึ้นไปได้อีก
• สีสันสามารถทำให้สดขึ้นได้
• ใช้ Dorge&Burn เพื่อเน้นความน่าสนใจให้กับภาพ

อันดับแรกผมเพิ่มความสว่างขึ้นไปนิดหน่อยด้วยเครื่องมือ Level
ตามด้วยเร่งสีสันขึ้นไปอีกนิดด้วย Hue&Saturation
ปรับเพิ่มโทนแดงและเหลืองเข้าไปด้วย Color Balance
เพิ่มเลเยอร์แล้วไล่โทนสีม่วงที่ท้องฟ้าเข้าไปนิดหน่อยเพื่อลดอาการโอเวอร์

...ก็ออกมาเป็นแบบนี้ หลายท่านอาจจะมองว่ามันโอเคขึ้นเยอะแล้วล่ะ
แต่มันยังไปได้อีกครับ...

ด้วยการใช้เครื่องมือ Dodge ทำการเร่งความสว่างเข้าไปเฉพาะจุด
เครื่องมือนี้เราต้องใช้จินตนาการเข้าร่วมด้วยครับว่าตรงไหนควรสว่างขึ้น?
ถ้าเรายังไม่รู้ทางก็เน้นไปตรงส่วนที่มันสว่างด้วยแสงธรรมชาติอยู่แล้วนั่นแหละครับ
แถมมันยังสร้างอารมณ์แบบหมอกๆ ลอยตามซอกเขาได้อีกด้วยนะ  ;D

ผลโดยรวมมันก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ อาจจะชอบหรือไม่ชอบก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านครับ พิจารณากันดู

ปล. ภาพนี้ถูกย่อลงมาจากต้นฉบับอีก รายละเอียดและความคมชัดอาจจะหายไปบ้าง
ทำแบบคร่าวๆ พอให้เห็นภาพนะ หากจะทำกันจริงๆ ต้องปราณีตกว่านี้อีกเยอะมาก

...เชื่อเถอะครับว่าถ้าถ่ายภาพต้นฉบับมาได้ดี เราสามารถเพิ่มพลังมันได้อีกครับ

ของคุณภาพจากพี่ Panlop Klay-udom ด้วยครับ

ปล.อีกที... Web browser อาจจะแสดงภาพออกมืดๆ สักหน่อยนะครับ ลองก้อปไปวางในโปรแกรมอื่นๆ ดู
 ;)
« Last Edit: February 28, 2014, 11:50:58 AM by Nextopia »

Offline softning

• Newbie
  • *
ทัวทัศน์ดีๆแบบนี้ไม่ได้เห็นกันง่ายๆในประเทศนะเนี่ย

Offline Oomsinrunda

• Newbie
  • *
บรรยากาศสบายมากจริงๆ ธรรมชาติน่าเที่ยวที่สุดครับ

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
ว้าว...สวยสุดๆ ถ่ายมาให้ดีก่อน แล้วจะปรับแก้ อะไรก็จะง่าย... :)