Author Topic: LS24 : WHALES SPOTTING 2023  (Read 2305 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
LS24 : WHALES SPOTTING 2023
« on: August 30, 2023, 09:40:09 PM »
*** เต็มแล้ว ปิดรับสมัคร ***

โปรดอ่านรายละเอียดให้หมดครับ ถึงแม้จะคิดถึงอยากเจอทุกท่าน แต่ผมก็มีอะไรจะบอกก่อนเยอะเลยล่ะ

หากคุณคิดว่า "ต้องได้เจอวาฬแน่นอน 100%" ...ทริปนี้ไม่เหมาะกับคุณครับ

ผมนับถือความจริง ดังนั้นจึงต้องบอกกันตรงๆ ว่า ทุกการออกไปดูวาฬนั้นโอกาสเจอและไม่เจอ "มีเท่ากัน" เพราะนี่คือการออกไปค้นหาสัตว์ในธรรมชาติอย่างแท้จริง เรารู้แค่ว่าเค้าอยู่ แต่อยู่ตรงไหนก็เป็นสิ่งที่เราต้องค้นหา ที่บอกได้ก็คือ เท่าที่ผมเคยออกไปนั้นมีจำนวนครั้งที่พบมากกว่าที่จะคว้าน้ำเหลว

ดังนั้นขอให้เข้าใจตรงกันครับว่า โอกาสมีเท่ากันระหว่างพบและไม่พบ แต่ประสบการณ์ของผมและของเรือลำนี้ก็จัดว่าไม่น้อย และที่ไม่น้อยเลยก็คือ "ความพยายาม"

แต่ที่คุณจะได้พบแน่ๆ คือหลากหลายสรรพสิ่งในระหว่างการเดินทางที่จะกลายมาเป็นเป้าเรียนรู้เรื่องการถ่ายภาพในสภาวะจริง โดยมีผมคอยเป็นที่ปรึกษาตลอดเส้นทางในอ่าวตัวกอ

เราจะเหมาลำเรือออกไปครับ จะมีเฉพาะเราซึ่งเป็นคนถ่ายภาพด้วยกันเท่านั้น และเราจะไปกันอย่างคนถ่ายภาพที่ไม่ใช่แค่หาให้เจอแล้วกลับ แต่เราจะถ่ายภาพกันให้หนำใจ กลับเข้าฝั่งเย็นๆ จนแสงสุดท้ายกันไปเลย

ดังนั้นทริปนี้จึงไม่รับเด็กเล็กนะครับ รับเฉพาะเด็กโข่งบ้ากล้องเท่านั้น :D

อ้อ อีกสิ่งที่คุณต้องรู้คือ ทริปนี้เดินทางไปเอง ไปพบกันที่ "ท่าเรือวัดโกรกกราก" จ.สมุทรสาคร ซึ่งโดยระยะทางแล้วก็ไม่เกินจากทริปวาฬครั้งก่อนๆ จะว่าไปแล้วเดินทางสะดวกกว่าเสียอีกด้วยนะ

ท่านที่ไม่มีรถส่วนตัวแต่ประสงค์จะไปทริปด้วยให้แจ้งผมมาครับ เดี๋ยวหาวิธีเดินทางให้

• รายละเอียดทริป

เสาร์ที่ 23 กันยายน 2566

พบกันที่ "ท่าเรือวัดโกรกราก" จ.สมุทรสาคร เวลา 7.30 น
กลับถึงท่าเรือวัดโกรกกราก ราว 5-6 โมงเย็น

จะเห็นได้ว่าสมกับที่เป็นทริปถ่ายภาพ ไปแต่เช้า กลับกันเย็นย่ำ ถ่ายภาพกันให้สาแก่ใจเลยทีเดียว หลายท่านคงเคยไปกับรอบกรุ๊ปทัวร์ปกติมาแล้วก็อาจจะขัดใจกับการได้ถ่ายแป๊บเดียวก็กลับแล้ว แต่ของเรานี่ลากกันยาวๆ เอาแบบว่าถ่ายวาฬแสงบ่ายแก่ๆ กันไปเลย :D

ท่าเรือวัดโกรกรากมีลานจอดรถครับ กว้างขวางสะดวกสบายพอสมควร

• เรือ

เราเหมาลำครับ ดังนั้นจึงมีเฉพาะพวกเราเท่านั้น ไม่มีร้องกระจองงอแงกลับบ้านแน่นอน  ;D

มันเป็นเรือขนาดกลาง มีสองชั้น ชั้นบนมองเห็นได้รอบด้าน (มีหลังคา) มีพื้นที่ให้นั่งนอนกันได้ ผมแนะนำว่าท่านใดมีเก้าอี้สนาม หรือแบบว่าปรับเอนนอนได้ก็นำติดตัวมาใช้ได้เลยครับ เรือเรากว้างขวางสบายมาก ติดเบาะรองนั่งรองนอนมาได้เลยครับ ส่วนชั้นล่างโถงกลางนั่งสบาย  แหม่...ไม่อยากให้พลาดเลยเชียว

เรือลำนี้จุคนได้ถึง 40 คน แต่ผมอยากให้เราอยู่กันแบบสบายๆ ไม่ต้องแย่งมุมกัน ดังนั้นเอาแค่ 25 คนพอ หลวมๆ เลย

มีจุดที่เราสามารถแบ่งกันถ่ายภาพได้สบายๆ โดยที่ไม่ต้องเบียดต้องแย่งกัน จะมุมต่ำมุมสูงก็ได้ จะมาด้านข้าง ด้านหน้า หรือด้านหลังก็สบาย เดินได้รอบลำเรือ เปลี่ยนตำแหน่งมุมมองได้ตลอดเวลาสะดวกโยธินกันไป

ผมเลือกเรือลำนี้เพราะกัปตันมีความเข้าใจนักถ่ายภาพเป็นอย่างดี ประสบการณ์สูงเลยทีเดียว ใจถึงพึ่งได้ และมันเป็นเรือที่อยู่ตรงกลางระหว่างความสะดวกสบายและความคล่องตัว เพราะบางจังหวะเราก็ต้องหมุนเรือและเร่งตามวาฬให้ทัน เรือใหญ่จะไม่สะดวกเรื่องนี้แต่สะดวกสบายมาก ส่วนเรือเล็กจะคล่องตัวที่สุด แต่ความสะดวกสบายก็จะลดลงไป

เรือในทริปนี้จะอยู่ตรงกลางระหว่างเรือใหญ่และเรือเล็กที่ว่าครับ

ที่สำคัญคือไม่ค่อยโคลงเคลงเพราะลำใหญ่พอสมควร อาการเมาเรือก็จะไม่ค่อยมี ส่วนอาการเมาหลับนั่นแล้วแต่สไตล์ของแต่ละท่านเลย :D

เลี้ยงข้าวเที่ยงกันบนเรือ ผมแนะนำว่าท่านใดที่เป็นคอกาแฟขอให้วางแผนตระเตรียมให้ตัวเองดีๆ นะครับ เพราะบนเรือไม่มีน้ำร้อนชงกาแฟ ถึงแม้จะมีปลั๊กเสียบชาร์จแบตได้บ้างแต่ก็ไม่อยากเสี่ยงเสียบกาน้ำร้อนต้มน้ำ เพราะเกิดไฟไม่พอแล้วเรือดับกลางทะเลละยุ่งเลย ดังนั้นอย่าลืมเรื่องนี้นะครับ

เรือลำนี้ "มีห้องน้ำ" ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ครับ

• อุปกรณ์

ขาตั้งกล้องไม่ต้องเอามา ต่อให้โมโนพอดก็ยังไม่ค่อยสะดวกเพราะเรืออาจจะโคลงเคลง เชื่อผมเถอะครับว่ามือเปล่าดีสุด สามขานี่เลิกพูดไปได้เลย ดังนั้นไม่ต้องนำขาตั้งกล้องมาครับ

แต่งตัวเพื่อป้องกันแสงแดดหน่อย มีหมวกมีแว่นก็นำมาซะหน่อย และอย่างที่บอก มีอุปกรณ์มากางมาปูนอนส่วนตัวก็จัดมาเลย ที่กว้างเยอะแยะ ชิวๆ ครับ

เดี๋ยวเราไปกินน้ำกินหนมบนเรือกันหนุกๆ เนอะ  ;)

• ชำระค่าทริป :

ราคา 2,200 บาท/ท่าน
***แต่เดี๋ยวก่อน! Inkjet Bangkok สนับสนุนทริปให้ทุกท่าน ออกส่วนต่างให้ คงเหลือเป็น 2,000 บาท/ท่านเท่านั้น
ขอขอบคุณทาง Inkjet Bangkok by Pan Pacific Printing มาในที่นี้ด้วยครับ  :D

งานนี้เราจะเดินทางกันเอง ระยะทางไม่ไกลมากขับรถส่วนตัวไปก็สะดวกดี แป๊บเดียวถึงเลย ค้นหาในแอป GPS เลยครับว่า "ท่าเรือวัดโกรกกราก"

ส่วนท่านที่สนใจจะไปแต่ไม่สะดวกเดินทางเองเดี๋ยวผมจะหาวิธีให้ครับ บอกผมมาที่หลังไมค์ได้

***ทริปนี้ไม่อนุญาตให้มีผู้ติดตามนะครับ เฉพาะผู้ที่จ่ายค่าทริปเท่านั้น หากมาด้วยก็ต้องรออยู่ที่ฝั่งครับ***

โอนเงินมาที่:

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วถ่ายสลิปหลักฐานส่งมาบอกใน chat ทาง Facebook ของผมครับ (Piyachat KIK Kaelong)

รับสมัครเพียง 25 ที่นั่งเท่านั้น เต็มแล้วเต็มเลย

******* ไม่รับจองด้วยวาจานะครับ โอนเงินเพื่อจองที่นั่งเท่านั้น *********

จากสถิติการจัดทริปที่ผ่านมา ปรากฏว่าที่นั่งเต็มเร็วมากครับ อย่าได้ชะล่าใจเด็ดขาด!

และขอย้ำว่าให้ตัดสินใจให้ดีนะครับ อย่ากลับไปกลับมา ไม่อย่างนั้นผมจะมีปัญหาแน่ๆ โอนแล้วโอนเลยครับไม่สามารถขอเงินคืนได้ และไม่มีการคืนเงินในทุกกรณี ยกเว้นว่าทางผมเป็นฝ่ายยกเลิกทริปเอง

หากท่านไม่มาทริปไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ไม่สามารถขอเงินคืนได้นะครับเพราะค่าใช้จ่ายต่างๆ จะเกิดขึ้นล่วงหน้าไปหมดแล้ว ดังนั้นพิจารณาให้ดีก่อนนะ นี่พูดกันตรงๆ :)

ผมจะลงชื่อท่านที่โอนเงินเข้ามาพร้อมส่งหลักฐานยืนยันเรียบร้อยแล้วในโพสต์นี้ครับ หลังจากนั้นเราจะไปลงรายละเอียดกันอีกทีในกลุ่ม  :)

ตามธรรมเนียมทริปของผม...ใครโอนก่อนเป็นท่านแรกผมมีรางวัลพิเศษให้ครับ หาที่ไหนไม่ได้แน่นอน!

--------------------------------------------------------------------------------------------
สำหรับท่านที่ต้องการใช้สิทธิ์ SIGMA โปรดติดตามรายละเอียดที่หน้าเพจ Sigma Photo Thailand ตั้งแต่เวลา 10.00 น ของวันที่ 1 ส.ค. เป็นต้นไป (สิทธิ์มีจำนวนจำกัด) ทางผมไม่ได้รับสมัครนะ

จำนวนที่นั่งคงเหลือ : 0

1. Juli
2. Ratap
3. Toss Ph
4. Oukie Ouk
5. Oukie Ouk
6. Noknoi Ch
7. Chano
8. Supimo
9. Anuts
10. Navi
11. Nattanni
12. Jo Se
13. NL Shan
14. Ist Is
15. Boonsom Ma
16. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
17. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
18. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
19. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
20. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
21. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
22. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
23. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
24. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
25. Sigma by Srishti Digilife (Thailand)
« Last Edit: September 21, 2023, 03:35:29 PM by Nextopia »

Re: LS24 : WHALES SPOTTING 2023
« Reply #1 on: August 30, 2023, 09:41:44 PM »
.

Re: LS24 : WHALES SPOTTING 2023
« Reply #2 on: August 30, 2023, 09:42:49 PM »
.