Author Topic: NXT:LS20 ไปเก็บพลุพัทยาก่อนวันเค้าท์ดาวน์  (Read 3223 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
ยกเลิกทริปเนื่องจากสถานการณ์โควิด 19

ย้ำก่อนเลยครับว่า "ไม่ใช่คืนเค้าท์ดาวน์"

จะเป็นคืนวันอังคารที่ 29 ธ.ค. ซึ่งเป็นวันเปิดงาน Countdown Pattaya ซึ่งจะมีการจุดพลุสร้างสีสันอลังการไม่น้อยอยู่เช่นกัน

• ถ้าคุณไม่อยากไปคนเดียว
• ถ้าคุณอยากได้ความสนุกสนานและปลอดภัยแบบไปเป็นกลุ่ม ถ่ายภาพแบบสบายใจ
• ถ้าคุณไม่รู้ว่าจะต้องไปตรงไหน
• ถ้าคุณเบื่อกับการต้องไปจองมุมล่วงหน้าหลายชั่วโมง
• ถ้าคุณไม่รู้จะไปยังไง
• ถ้าคุณอยากถ่ายพลุเป็น (จะได้เอาไว้ถ่ายอีกหลายงานต่อจากนี้)
• ถ้าคุณอยากเรียนวิธีถ่ายภาพพลุในแบบของผม
• ถ้าคุณอยากให้ผมเป็นโค้ชให้ แก้ทางมวยชี้แนะปรับเปลี่ยนแก้ไขหน้างาน

นั่นละครับคือเหตุผลที่ผมเคยเจอและเบื่อๆ มาแล้ว ไปทริปนี้ก็จะไม่เจอปัญหาเหล่านั้นให้รำคาญใจ

คุณอาจจะนึกสงสัยว่ามันเป็นมุมไหน? ตอนนี้ผมยังบอกไม่ได้ครับเพราะผมวางตำแหน่งเอาไว้สองสามจุดที่เหมาะสม เพราะผมต้องพิจารณาในวันงานอันเนื่องมาจากมีอีกหลายปัจจัยที่ผมต้องติดตามก่อน โดยเฉพาะเรื่องของสภาพแวดล้อมในวันนั้นซึ่งจะส่งผลต่อตัวพลุและภาพถ่ายของเราแน่นอน ดังนั้นมันจึงไม่ใช่มุมที่คำนึงถึงเรื่องมุมสวยเพียงอย่างเดียว เพราะมุมที่คิดว่าสวยนั้นเมื่อถึงเวลาจริงอาจจะเจออุปสรรคหลายอย่างที่ไม่คาดคิดว่าจะเจอก็เป็นได้ ผมจะตัดสินใจเลือกจุดในวันนั้น ตอนนี้จึงยังไม่สามารถบอกได้

ถ้าคุณไว้ใจผมก็ไม่ต้องเป็นกังวลหรือสงสัยในเรื่องนี้ครับ ผมต้องเลือกมุมมาให้แน่นอน

บอกเอาไว้ก่อนว่าไม่ใช่มุมตึกสูงนะครับ แต่ก็ถือว่าเป็นมุมที่ใช้ได้เลย

ถือว่าเป็นการหาประสบการณ์ใช้กล้องถ่ายภาพเพื่อเก็บภาพพลุ หรือจะเป็นการซ้อมมือก่อนที่เราจะแยกย้ายไปเก็บภาพพลุเค้าท์ดาวน์กันอีกที และที่น่าสนใจก็คือท่านที่ยังไม่เคยถ่ายภาพพลุมาก่อนผมก็จะแนะนำวิธีการให้ว่าจะต้องทำยังไง

ที่ผมมีแถมให้ติดเอาไปใช้เป็นอาวุธเสริมสำหรับช่วงท่องเที่ยวนี้ก็คือ เทคนิคการใช้แฟลชแยกตัวเล็กร่วมกับการใช้ผสมกับแสงธรรมชาติหรือแสงแวดล้อมว่าควรต้องทำยังไง ถ่ายภาพคนถ่ายภาพสถานที่ เอาให้แจ่มกันไปเลย

ยกตัวอย่างเช่น ที่เค้าถ่ายภาพบุคคลเท่ๆ แบบย้อนแสง, ถ่ายร่วมกับพระอาทิตย์ขึ้น/ตก, ถ่ายกับไฟแสงสีในสภาพแวดล้อม ฯลฯ อะไรประมาณนี้ เดี๋ยวผมบอกวิธีให้ ใช้เวลาเรียนไม่นาน

สถานที่จุดถ่ายนั้นเดี๋ยวผมแจ้งให้ทราบ โดยสไตล์ผมก็คือไม่แย่งชิงไม่เบียดกับผู้คน ผมจะหาจุดที่เราจะเรียนจะถ่ายกันได้สบายๆ ชิวๆ หน่อย

• อุปกรณ์

- กล้องและเลนส์ช่วงประมาณตั้งแต่ 50mm เป็นต้นไป (สำหรับกล้อง Full Frame - ท่านใดไม่แน่ใจสามารถสอบถามผมได้) ที่ผมแนะนำก็คือเลนส์ช่วง 24-70mm และ 70-200mm เพื่อความยืดหยุ่นต่อมุมภาพ แต่ที่แน่ๆ คือผมจะไม่เข้าไปในระยะใกล้จนต้องใช้เลนส์มุมกว้างพิเศษครับ

- ขาตั้งกล้อง

- สายลั่นชัตเตอร์ (ถ้ามี)

• โปรแกรม

อังคารที่ 29 ธันวาคม 2563

- ออกเดินทางโดยรถตู้จาก กทม. ลานจอดรถ BTS หมอชิต (ฝั่งตรงข้ามสวนจตุจักร - สำหรับรถใต้ดิน MRT คือสถานีจตุจักร) เวลา 14.00
- ถึงพัทยาและเข้าจุดถ่ายภาพประมาณ 17.30 เรียนวิธีถ่ายภาพพลุ เซ็ทอัพ วิธีคิด เทคนิคต่างๆ และแน่นอนว่าเรื่องของการใช้แฟลชแยกอย่างที่บอกไป
- ถ่ายภาพพลุเวลา 20.30-21.30 (โดยประมาณ ขึ้นอยู่กับทางผู้จัดงาน) กลับถึง กทม ประมาณ 23.30

• ชำระค่าทริป :

ค่าหน่วยกิต 1,300 บาท/ท่าน ไม่ได้แพงกว่าไปเองสักเท่าไหร่แต่น่าจะได้อะไรเยอะกว่า เพราะฉะนั้นก็ไปด้วยกันดีกว่า :D

สำหรับนักเรียนคลาสแต่งภาพ [OP] [AP] ผมลดให้เหลือ 1,000 ถ้วนไปเลย ไหนๆ เราก็บ้าด้วยกันมาเยอะละ  ;D

โอนเงินมาที่:

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วถ่ายสลิปหลักฐานส่งมาบอกใน chat ทาง Facebook ของผมครับ (Piyachat KIK Kaelong) เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมเบอร์โทรศัพท์ลงในสลิป
ระบุว่า "NXT : LS20" จากนั้นผมจะนำท่านเข้าไปในกลุ่ม Facebook ที่จะตั้งขึ้นมา แล้วเราจะไปนัดแนะเพิ่มเติมรายละเอียดกันในนั้น

รับสมัคร "20 ที่นั่งเท่านั้น" (เพิ่มจากช่วงแรกที่รับ 10 ที่ แต่จะไม่มีการเพิ่มอีกแล้ว)

******* ไม่รับจองด้วยวาจานะครับ โอนเงินเพื่อจองที่นั่งเท่านั้น *********

ขอย้ำว่าให้ตัดสินใจให้ดีนะครับ อย่ากลับไปกลับมา โอนแล้วโอนเลยครับไม่สามารถขอเงินคืนได้ ดังนั้นพิจารณาให้ดีก่อนนะ นี่พูดกันตรงๆ ครับ :)

ผมจะลงชื่อท่านที่โอนเงินเข้ามาพร้อมส่งหลักฐานยืนยันเรียบร้อยแล้วในโพสต์นี้ครับ :)

-----------------------------------------------------------------
คงเหลือ 10 ที่นั่ง

1. Thitipong Kum
2. Maneerat Su
3. HD Steed
4. Nat Sri
5. Tueanjai Prasan
6. Praphawan Uaam
7. Annop
8. Torpong Loh
9. Sikirin Kanok
10. Kib
« Last Edit: December 22, 2020, 08:57:51 AM by Nextopia »