Author Topic: NXT [OPEN] [ADVANCED] Photo Processing Classroom with Photoshop  (Read 6404 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
NXT [OPEN] [ADVANCED] Photo Processing Classroom with Photoshop
« on: October 27, 2020, 09:06:21 PM »
"ผมไม่ได้สอน Photoshop ผมสอนการปรับปรุง/แก้ไขภาพถ่ายด้วย Photoshop ต่างหาก"

มันต่างกันตรงไหน?

ถ้าเป็นการสอน Photoshop ก็จะต้องมาไล่ดูกันว่าเครื่องมือแต่ละตัวมีไว้ทำไม คำสั่งแต่ละอันทำอะไรได้ แต่สิ่งที่ผมจะสอนคือ ภาพแบบนี้ต้องทำยังไง แก้ไขแบบไหน ทำให้มันดีขึ้นด้วยเครื่องมืออะไร...นั่นล่ะครับ ตกแต่งภาพเป็นหลัก

ผมจะให้แนวคิด ไอเดีย มุมมอง เพื่อให้คุณสามารถนำไปประยุกต์กับภาพของตัวเองให้ได้

อย่าเชื่อครับว่ากล้องของคุณให้ภาพได้แค่เท่าที่เห็น อัพเกรดฝีมือคุณให้โลกตะลึงกันไปเลย!

ถ้าคุณขี้เกียจอ่าน ข้ามลงไปตรงส่วนลงทะเบียนด้านล่างได้เลยครับ 555

• สอนภาพแนวไหนบ้าง?

คุณจะได้รู้วิธีการตกแต่งภาพถ่ายหลากหลายแนวมากครับ ภาพทิวทัศน์ ภาพบุคคล ภาพ Cityscape ภาพวาฬ ภาพสถาปัตยกรรม ภาพพลุ ภาพมาโคร ภาพถ่ายสินค้า ฯลฯ ซึ่งก็คือความหลากหลายในแบบที่ผมเคยถ่ายมาแบ่งกันดูอยู่บ่อยๆ ท่านที่ติดตามกันอยู่ก็คงจะนึกภาพออกว่าผมมีภาพถ่ายแนวไหนบ้าง?

ทั้งหมดเกิดจากประสบการณ์จริง ลองผิดลองถูกผ่านเวลามานานโขพอสมควร แล้วก็นำมาย่นย่อเป็นทางลัดชี้ทางให้ผู้ที่เข้าเรียน

• ของแถมพิเศษ

ที่สำคัญก็คือ ในระหว่างที่บอกวิธีการโปรเซสภาพผมก็จะบอกเคล็ดลับการถ่ายภาพไปด้วย ภาพนี้ควรถ่ายยังไง วิธีคิดเป็นแบบไหน ถ่ายโดยข้ามข้อจำกัดเพื่อนำมาโปรเซสต่อควรทำอย่างไร นี่แหละครับคือสิ่งที่คุณจะได้รู้ตั้งแต่คลาสแรกเลย

ยกตัวอย่างเช่น ถ่ายพลุพัทยารอบนี้ ควรวางแผนเรื่องจุดถ่ายยังไงเพื่อไม่ให้เจอควันลอยเข้าหน้า อะไรแบบนี้เป็นต้น

ดังนั้นคุณจะไม่เพียงแค่รู้เรื่องการโปรเซสภาพ แต่จะได้รู้เรื่องการถ่ายภาพไปด้วย

• คลิปสอนฟรีมีเยอะแยะ

ผมเห็นด้วยครับ มากมายเชียวแหละ แต่สิ่งที่ต่างออกไปซึ่งคลาสนี้จะมีให้ก็คือวิธีการแต่งภาพในรูปแบบที่ผมเป็นอยู่ ก็คือการนำประสบการณ์มาเปิดเผยให้นำไปใช้งานกันนั่นแหละครับ เหมือนกับที่ร้านอาหารแต่ละร้านก็ย่อมจะมีรสชาติแตกต่างกันไป หากสนใจในรสชาติในแบบของผมคุณก็จะได้รู้ได้เห็นล่ะว่าผมทำงานแบบไหนและทำอะไรกับภาพถ่ายที่ได้กลับมาบ้าง

คุณเรียนรู้กลับไปแล้วพัฒนาให้มันกลายเป็นรสชาติของคุณเองได้เลย

• เรียนแล้วจะทำได้ไหม?

ผมขอรับรองครับว่าขอแค่คุณคลิกเม้าส์เป็นและใช้คอมพิวเตอร์ในระดับพื้นฐานได้ คุณจะโปรเซสภาพเป็นทันทีตั้งแต่ช่วงครึ่งวันแรกเลย

• คลาส [OPEN] [ADVANCED]

ผมแบ่งเนื้อหาออกเป็นสองคลาสครับ คลาสละหนึ่งวัน :

[OP] Open Photo Processing : ตกแต่งภาพ/ปรับปรุงภาพให้สวยขึ้นกว่าเดิม

มันคือคลาสที่พังกำแพง Photoshop ให้มือใหม่ที่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีให้กลายเป็นของง่ายไปเลย คุณจะได้ตกแต่งภาพที่ดูธรรมดาให้ออกมาเป้นภาพที่คุณเองก็ไม่อยากจะเชื่อหรอกว่านี่คือผลงานภาพถ่ายของเราเองจริงๆ หรือ มันทำได้ขนาดนี้เลยเชียวหรือ?

ผมไม่เรียกคลาสนี้ว่า “Basic” นะครับ เพราะในระหว่างการเรียนผมก็จะบอกเล่าวิธีการและแนวคิดต่างๆ ไปด้วย ไม่ใช่การจับมานั่งแล้วพูดเรื่องเครื่องมือให้ฟัง เมื่อเราเริ่มต้นอธิบายพื้นฐานการปรับแต่งภาพและทฤษฎีเล็กน้อยให้มองภาพรวมออก (เชื่อเถอะว่าหลายท่านไม่รู้เรื่องนี้ ทำให้ใช้ Photoshop เป็นแต่ยังคงปรับแต่งภาพไม่เป็นอยู่ดี)

ผมจะบอกคุณว่า ต้องคำนึงและมองหาอะไรบ้างในการแต่งภาพ ซึ่งไม่เพียงแค่เรื่องของความสวย แต่ต้องรู้เรื่องคุณภาพของภาพด้วย เพราะสองเรื่องนี้แยกกันไม่ออกเลยถ้าคุณอยากให้ผลงานออกมาดี

รวมไปถึงกลเม็ดเคล็ดลับตรงนั้นตรงนี้ที่ผมใช้อยู่เป็นประจำด้วย

จบคลาสนี้ภาพจากฝีมือของคุณที่จะปรากฏต่อสายตาชาวโลกก็จะเปลี่ยนไปตลอดกาล

ดังนั้นนี่จึงไม่ใช่คลาสสำหรับมือใหม่เท่านั้น คนที่ใช้ Photoshop เป็นอยู่แล้วก็ยังมีอะไรจากผมให้คุณได้รู้อยู่ดี

คุณจะไม่ลงคลาสนี้ก็ได้ แต่บอกก่อนนาว่ามีอะไรซ่อนอยู่ในคลาสนี้เยอะเลยเชียวล่ะ :D

[AP] Advanced Photo Processing : แก้ไขภาพ/ชุบชีวิตภาพที่ดูเหมือนตายไปแล้วให้กลับมา

ถ้าคุณเคยเห็นภาพเครื่องบิน F-16 ที่ผมโพสต์ให้ดูเปรียบเทียบก่อน/หลัง จากภาพเน่าๆ ให้กลายเป็นภาพหยุดสายตา นั่นล่ะครับคือเนื้อหาหลักๆ ของคลาสนี้

ผมจะนำภาพนี้มาเปิดเผยให้ดูเลยว่าผมทำมันยังไง?

คุณจะได้เรียนรู้วิธีเหล่านั้นจากผมเพื่อนำไปประยุกต์ใช้กับภาพถ่ายของคุณ แน่ละครับ ใครๆ ก็ต้องการได้ถ่ายภาพที่แสงดีๆ ท้องฟ้าเป็นใจ แต่คุณก็รู้ดีใช่ไหมล่ะว่าไม่ใช่ทุกครั้งที่อยู่หลังกล้องแล้วจะได้อย่างใจนึก

ถ้าโอกาสและเวลามีเพียงแค่นั้น ถ้ามันเป็นภาพที่คุณต้องส่งลูกค้า ถ้ามันเป็นภาพสำคัญ คุณจะทำยังไง?

มันก็คือการเปิดช่องทางให้กว้างขึ้นสำหรับตัวเราเอง เพิ่มโอกาสสู่ความสำเร็จให้มากขึ้นในขณะที่หลายคนอาจจะได้แต่บอกว่าไม่มีทาง แต่คุณอาจจะมองเห็นลู่ทางตั้งแต่ยังไม่ลั่นชัตเตอร์เพราะคุณรู้แล้วว่าทำอะไรได้บ้าง

ผมจะนำภาพตัวอย่างอีกสองสามแบบมาเล่าวิธีชุบชีวิตมันให้ฟังครับ

และคุณจะได้รู้เคล็ดลับสำคัญของผมในการแก้ปัญหาภาพถ่ายในแบบที่คุณไม่คาดคิดว่าทำแบบนี้ก็ได้ด้วยเหรอ?

นอกจากนี้ผมจะบอกถึงวิธีการทำภาพเพื่อให้รองรับกับการนำไปใช้งานในระดับสิ่งพิมพ์ให้คุณได้รู้ด้วยว่าต้องทำอย่างไรถึงจะให้ผลออกมาดีที่สุด ผู้คนเค้าอาจจะขอไฟล์ภาพคุณไปเพื่องานเหล่านี้ แต่ถ้าคุณเตรียมไปไม่เหมาะภาพของคุณก็จะแป้กไปเลยเมื่อพิมพ์ออกมาแล้ว

เพื่อป้องกันการแป้กดังว่า เราก็จะมาเรียนรู้กันครับ

หากคุณจะลงเฉพาะคลาสนี้ก็ต้องมีพื้นความรู้ Photoshop ในระดับปานกลางเป็นอย่างน้อยครับถึงจะฟังแล้วเข้าใจ เพราะมันจะมีอะไรมากไปกว่าแค่การปรับๆ เลื่อนๆ

แต่ถ้าคุณผ่านคลาส [OP] มาแล้วละก็สบายมาก เพราะมันเป็นเนื้อหาที่ต่อเนื่องกันอยู่แล้ว

และตามสไตล์ผมก็คือ ต้องไม่ยุ่งยากซับซ้อนจนเสียเวลาทำมาหากินมากเกินไป ดังนั้นมันจึงไม่ใช่วิธีการที่ยากแต่ให้ผลดี

คุณอาจจะคิดว่าเรียนแค่ [OP] ก็พอแล้ว แต่ขอบอกครับว่า [AP] ไม่ใช่เรื่องยากแต่ให้ผลมหาศาลชนิดพลิกฟ้าพลิกแผ่นดินภาพถ่ายกันเลยทีเดียว

ไหนๆ ไปแล้วก็ไปให้สุดครับ 555

• สิ่งที่คุณต้องเตรียมมา

คอมพิวเตอร์ส่วนตัวที่มีโปรแกรม Adobe Photoshop CC ตั้งแต่เวอร์ชั่น 2019 เป็นต้นไปติดตั้งอยู่ (ยิ่งเป็น V. 2021 ได้ก็จะยิ่งดี) จะโน๊ตบุ๊คหรือจะเครื่องตั้งโต๊ะก็แล้วแต่คุณสะดวกละครับ ผมไม่ห้าม 555

ผมไม่รับลงโปรแกรมนะครับ โปรดติดต่อร้านคอมพิวเตอร์ที่คุณสะดวกตามอัธยาศัย อย่ามาถึงห้องเรียนโดยที่ไม่มีโปรแกรมติดตั้งมานะครับ ไม่งั้นมันจะยุ่งมากเลยเชียว

ผมแนะนำอีกวิธีนึงก็คือ ลงโปรแกรมในเวอร์ชั่น “Trial” (ทดลองใช้) จาก Adobe โดยตรงเลยก็ได้ สามารถใช้ได้เต็มรูปแบบเป็นเวลา 7 วันโดยไม่ผิดกฏหมายครับ

สำหรับท่านที่ไม่มีโน๊ตบุ๊คก็ลองติดต่อมาคุยกันครับว่าจะทำยังไงได้บ้าง ผมอาจจะจัดหาเครื่องมาให้เช่าใช้งานในห้องเรียนก็ได้ แต่ตรงนี้จะมีจำนวนไม่มากครับ

• สถานที่เรียน

อยู่ที่สยามสแควร์ซอย 1 ครับ ถ้าเอารถมาอาจจะมีภาระเรื่องการหาที่จอดและค่าจอดสักหน่อย นั่งรถไฟฟ้ามาเลยจะสะดวกสุด ลงที่ทางออก “2” แล้วเดินมาที่ซอยสกาล่าเลย รายละเอียดในส่วนนี้ผมจะแจ้งอีกครั้งเมื่อลงทะเบียนแล้วครับ

ห้องเรียนมองเห็นจอสอนทั่วถึงชัดเจนเพราะมีจอ 65 นิ้วให้ดูถึง 4 จอเลยทีเดียว จัดใหญ่จัดเต็มครับ มองไม่เห็นก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว 555

• วันที่และเวลา

ในเบื้องต้นผมจะเปิดสองรอบก่อน

รอบแรก

เสาร์ที่ 14 พ.ย. 2020    [OP] Open Photo Processing Classroom
อาทิตย์ที่ 15 พ.ย. 2020 [AP] Advanced Photo Processing Classroom

รอบสอง

เสาร์ที่ 21 พ.ย. 2020    [OP] Open Photo Processing Classroom
อาทิตย์ที่ 22 พ.ย. 2020 [AP] Advanced Photo Processing Classroom

ตั้งแต่เวลา 9.00 - 17.00

*** อัพเดท เปิดรอบเพิ่มสำหรับ [OP] ในวันเสาร์ที่ 19 และ [AP] ในวันอาทิตย์ที่ 20 ธันวาคม 2563

รับจำนวนจำกัดเพียงคลาสละ 15 ที่นั่งเท่านั้น เพื่อความทั่วถึงในการดูแล

• ค่าหน่วยกิต

ผมเปิดสอนเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้วในราคาสองพันบาทต่อท่านต่อคลาส แต่ผมอยากให้ในช่วงเวลานี้เราได้จ่ายถูกลง จึงพยายามดิ้นรนไปหาทางลดค่าใช้จ่ายนู่นนี่นั่นแต่ยังคงคุณภาพการเรียนการสอนที่ดีเหมือนเดิมทั้งห้องเรียนและอุปกรณ์ (ซึ่งผมว่าน่าจะดีกว่าเดิมด้วยนะ)

พยายามจนทำให้ค่าหน่วยกิตลดลงมาเป็น :

[OP] 1,600 บาท/ท่าน
[AP] 1,600 บาท/ท่าน

ถ้าลงสองคลาสเป็นเงิน 3,200 บาท แต่ผมบ้าพอที่จะลดให้อีก เหลือ 3,000 บาทถ้วนครับ ใจๆ กันไปเลย

อย่างไรก็ตาม ผมไม่แน่ใจนักว่าพ้นจากสองรอบนี้ไปแล้วจะยังคงได้ราคานี้อยู่หรือไม่ เพราะต้นทุนแปรผันตามปัจจัยอื่นๆ ที่ผมดิ้นรนต่อรองหามาด้วย ไม่รู้ว่าเค้าจะให้ได้อีกนานแค่ไหน ดังนั้นเพื่อความปลอดภัยไว้ก่อนก็รีบลงครับ

...เงินเล็กน้อยเพื่อซื้อความรู้นี้อาจจะแลกได้กับโอกาสและช่องทางที่บางทีจะมาโดยไม่รู้ตัว รวมทั้งเวลาที่เดินหน้าไปเรื่อยๆ ด้วย ...นี่มันเป็นเรื่องจริงแท้ๆ

“อย่าลืมว่าผมรับเพียงแค่ 15 ที่นั่งต่อคลาสเท่านั้นนะ”

• แถมพิเศษเข้าไปอีก

สำหรับท่านที่ลงทั้งสองคลาส หากผมเห็นว่าการแสดงผลบนจอภาพของเครื่องที่คุณนำมาดูไม่โอเค ผมจะทำการคาลิเบรทหน้าจอให้ฟรีด้วย เอาซี๊!

หมายเหตุ : ถ้าผมเห็นว่ามันโอเคอยู่แล้วก็จะไม่ทำนะครับเพราะจะทำให้คุณเสียเวลาไปพอสมควร อีกทั้งการคาลิเบรทในห้องเรียนก็อาจจะให้ผลไม่ตรงเป๊ะเมื่อคุณกลับไปใช้งานที่บ้านในสภาพแสงแวดล้อมที่ต่างกัน ดังนั้นหากผมพิจารณาแล้วว่ามันควรทำถึงจะจัดการให้ครับ

• ลงทะเบียน

โอนค่าหน่วยกิตมาที่ :

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วส่งสลิปหลักฐานมาบอกใน chat ทาง Facebook ของผมครับ (Piyachat KIK Kaelong) เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมเบอร์โทรศัพท์ลงในสลิปด้วยก็ได้ หรือบอกมาใน Chat เลยก็ได้ว่าต้องการลงคลาสใดวันไหน

สารพัดความรู้ทั้งกล้องทั้งคอมเท่าที่ผมมีจะประเคนใส่คุณแบบรัวๆ เลยทีเดียว :D

อย่าลืมนะครับ รับได้เพียงคลาสละ 15 ท่านเท่านั้น คุณภาพนี้ราคานี้จะไปหาที่ไหน...มัวช้าระวังเต็มซะก่อนนะ :D

——————————————————————————

[OP] เสาร์ที่ 14 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 0 ที่

[AP] อาทิตย์ที่ 15 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 0 ที่

————————————————————————

[OP] เสาร์ที่ 21 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 0 ที่

[AP] อาทิตย์ที่ 22 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 0 ที่

——————————————————————————

[OP] เสาร์ที่ 19 ธค ที่นั่งคงเหลือ 2 ที่

[AP] อาทิตย์ที่ 20 ธค. ที่นั่งคงเหลือ 4 ที่

——————————————————————————-

« Last Edit: December 18, 2020, 08:53:04 PM by Nextopia »

Re: NXT [OPEN] [ADVANCED] Photo Processing Classroom with Photoshop
« Reply #1 on: October 27, 2020, 09:13:42 PM »
ตัวอย่างภาพบางส่วนที่คุณจะสามารถทำได้แบบนี้แน่นอนครับ ขอบอกว่าเมื่อคุณรู้วิธีแล้วมันจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป ;)
« Last Edit: October 27, 2020, 09:22:43 PM by Nextopia »

Re: NXT [OPEN] [ADVANCED] Photo Processing Classroom with Photoshop
« Reply #2 on: October 27, 2020, 09:17:19 PM »
และนี่คือตัวอย่างภาพสำหรับคลาส [AP] ที่คุณจะได้รู้วิธีการแก้ไข ซึ่งสามารถประยุกต์ใช้กับภาพทุกแนวได้เลย

เสกแสงใส่ เสกฉากหลัง เสกสีสาดเข้าไป ;)
« Last Edit: October 27, 2020, 09:23:33 PM by Nextopia »

« Reply #3 on: October 27, 2020, 09:39:37 PM »
ภาพบุคคลก็มีให้คุณอึ้งในวิธีการ บางเทคนิคนั้นง่ายซะยิ่งกว่าง่ายแต่ได้ผลเหลือเชื่อเลยล่ะ

« Reply #4 on: October 27, 2020, 09:40:29 PM »
ทำภาพแบบนี้ได้ภายในสองสามคลิกเท่านั้นเอง เชื่อมั๊ยล่ะ!?  ;)

« Reply #5 on: November 03, 2020, 11:29:47 AM »
เอาควันออกจากภาพพลุในคลาส [AP]  ;)

« Reply #6 on: November 03, 2020, 11:30:47 AM »
แก้ไขแสงเน่า มีทั้งระดับทั่วไปใน [OP] และระดับโปรใน [AP]  ;)