Author Topic: NXT:LS15 "Pattaya Firework"  (Read 4385 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
NXT:LS15 "Pattaya Firework"
« on: November 24, 2019, 11:32:01 AM »
ป่ะ ไปเรียนถ่ายพลุกัน  :D

ทริปฉุกเฉินเร่งด่วนนิดนึงครับ พลุพัทยารอบสุดท้ายของปี 2019 ที่จุดกันคืนละหลายรอบ ถ่ายกันสะใจ มีโอกาสแก้ตัวได้เยอะ ถ่ายสนุกถ่ายมันส์จริงๆ

ผมเป็นคนที่เบื่อมุมมหาชนมากเพราะผู้คนเยอะแยะวุ่นวายไปหมด ดังนั้นผมจะพาไปมุมที่ไม่วุ่นวายนักแต่ไม่ขี้เหร่ เหมาะแก่การเรียนของเรา

และที่สำคัญก็คือ ผมจะบอกวิธีการโปรเซสภาพพลุด้วย Photoshop ว่าควรทำยังไง และถ้าจะซ้อนพลุแสดงอิทธิฤทธิ์ต้องทำยังไง?

มาศึกษาวิธีถ่ายภาพพลุเอาไว้สำแดงเดชกันครับ ความรู้จากทริปนี้จะได้นำไปใช้กับงานพลุอีกหลายงานที่จะมีต่อจากนี้

• ถ้าคุณไม่อยากไปคนเดียว
• ถ้าคุณอยากได้ความสนุกสนานและปลอดภัยแบบไปเป็นกลุ่ม ถ่ายภาพแบบสบายใจ
• ถ้าคุณไม่รู้ว่าจะต้องไปตรงไหน
• ถ้าคุณเบื่อกับการต้องไปจองมุมล่วงหน้าหลายชั่วโมง
• ถ้าคุณไม่รู้จะไปยังไง
• ถ้าคุณอยากถ่ายพลุเป็น (จะได้เอาไว้ถ่ายอีกหลายงานต่อจากนี้)
• ถ้าคุณอยากเรียนวิธีถ่ายภาพพลุในแบบของผม
• ถ้าคุณอยากให้ผมเป็นโค้ชให้ แก้ทางมวยชี้แนะปรับเปลี่ยนแก้ไขหน้างาน

นั่นละครับคือเหตุผลที่ผมเคยเจอและเบื่อๆ มาแล้ว ไปทริปนี้ก็จะไม่เจอปัญหาเหล่านั้นให้รำคาญใจ

คุณอาจจะนึกสงสัยว่ามันเป็นมุมไหน? ตอนนี้ผมยังบอกไม่ได้ครับเพราะผมวางตำแหน่งเอาไว้สองสามจุดที่เหมาะสม เพราะผมต้องพิจารณาในวันงานอันเนื่องมาจากมีอีกหลายปัจจัยที่ผมต้องติดตามก่อน โดยเฉพาะเรื่องของสภาพแวดล้อมในวันนั้นซึ่งจะส่งผลต่อตัวพลุและภาพถ่ายของเราแน่นอน ดังนั้นมันจึงไม่ใช่มุมที่คำนึงถึงเรื่องมุมสวยเพียงอย่างเดียว เพราะมุมที่คิดว่าสวยนั้นเมื่อถึงเวลาจริงอาจจะเจออุปสรรคหลายอย่างที่ไม่คาดคิดว่าจะเจอก็เป็นได้ ผมจะตัดสินใจเลือกจุดในวันนั้น ตอนนี้จึงยังไม่สามารถบอกได้

ถ้าคุณไว้ใจผมก็ไม่ต้องเป็นกังวลหรือสงสัยในเรื่องนี้ครับ ผมต้องเลือกมุมมาให้แน่นอน

บอกเอาไว้ก่อนว่าไม่ใช่มุมตึกสูงนะครับ แต่ก็ถือว่าเป็นมุมที่ใช้ได้เลย

• อุปกรณ์

- ขาตั้งกล้อง
- สายลั่นชัตเตอร์ (จะดีมากถ้ามี)
- เลนส์ ระยะที่ผมแนะนำคือช่วง 24-105, 24-70, 24-120 หรืออะไรประมาณนี้ครับ มุมกว้างพิเศษอาจจะกว้างไป

• กำหนดการ
13:00 เดินทางออกจากจุดนัดหมาย สถานี BTS หมอชิตสู่พัทยา
20:00 เริ่มถ่ายภาพพลุ
22:30 เดินทางกลับ
24 น กลับถึง กทม

เวลาดังกล่าวคือโดยประมาณนะครับ +/- บ้างตามสถานการณ์หน้างาน

มีสองรอบนะครับ คือ:

• วันศุกร์ที่ 29 พย. "รอบที่ 1"
• วันเสาร์ที่ 30 พย. "รอบที่ 2"

• ชำระค่าทริป :

ค่าหน่วยกิต 1,000 บาท/ท่าน ไม่ได้แพงกว่าไปเองสักเท่าไหร่แต่น่าจะได้อะไรเยอะกว่า เพราะฉะนั้นก็ไปด้วยกันดีกว่า :D

สำหรับท่านที่จะนำรถไปเอง "ไม่มีส่วนลด" นะครับ เพราะผมต้องเหมารถตู้ตามจำนวนที่นั่ง ไม่ได้ซื้อตั๋วเป็นใบๆ ถึงอย่างไรก็ต้องจ่ายค่ารถเค้าเท่าเดิมอยู่ดี เห็นใจผมด้วยนะครับ  :)

โอนเงินมาที่:

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วถ่ายสลิปหลักฐานส่งมาบอกใน chat ทาง Facebook ของผมครับ (Piyachat KIK Kaelong) เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมเบอร์โทรศัพท์ลงในสลิป
ระบุว่า "NXT : LS15" และระบุรอบที่ต้องการด้วยนะครับว่า "รอบ 1" หรือ "รอบ 2" เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันในการจองที่นั่ง จากนั้นผมจะเพิ่มท่านเข้าไปในกลุ่ม Facebook ที่จะตั้งขึ้นมา แล้วเราจะไปนัดแนะเพิ่มเติมรายละเอียดกันในนั้น

รับสมัครเพียง "รอบละ 19 ที่นั่งเท่านั้น" เต็มแล้วเต็มเลย **แก้ไขครับ รอบวันเสาร์ปรับเหลือ 9 ที่นั่ง

******* ไม่รับจองด้วยวาจานะครับ โอนเงินเพื่อจองที่นั่งเท่านั้น *********

ขอย้ำว่าให้ตัดสินใจให้ดีนะครับ อย่ากลับไปกลับมา ไม่อย่างนั้นผมจะมีปัญหาแน่ๆ โอนแล้วโอนเลยครับไม่สามารถขอเงินคืนได้ ดังนั้นพิจารณาให้ดีก่อนนะ นี่พูดกันตรงๆ ครับ :)

ผมจะลงชื่อท่านที่โอนเงินเข้ามาพร้อมส่งหลักฐานยืนยันเรียบร้อยแล้วในโพสต์นี้ครับ :)

-----------------------------------------------------------------
"รอบที่ 1" ศุกร์ที่ 29 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 4 ที่นั่ง
1. Pee
2. Mensa
3. Thani
4. Manee
5. Charin
6. Ekphan
7. Aed
8. Sakchai
9. Lhing
10. Tung dec
11. Singnong
12. James J
13. Suthat W
14. เหลิม ชัย
15. Thanuwat

"รอบที่ 2" เสาร์ที่ 30 พ.ย. ที่นั่งคงเหลือ 1 ที่นั่ง
1. Nat
2. Mani
3. Suphasri
4. Orawan
5. Kriangsak
6. Pathikorn
7. Thanyaluk
8. Pathompong
« Last Edit: November 29, 2019, 12:11:50 PM by Nextopia »