Author Topic: NXT Experience : Whale Spotter  (Read 4312 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
NXT Experience : Whale Spotter
« on: October 15, 2018, 11:59:21 AM »
ไม่ใช่เรื่องง่ายที่เราจะได้เห็น "วาฬ" สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมขนาดใหญ่ที่สุดในท้องทะเล ฝรั่งต่างชาติต้องบินกันไปเพื่อค้นหาไกลแสนไกล...

แต่ในอ่าวไทยของบ้านเราก็มี "วาฬบรูด้า" ที่ต่างชาติพากันบินมาดู แล้วก็ถ่ายรูปกลับไป...บ้านเราแท้ๆ ทำไมจะไม่ไปถ่ายรูปมันเก็บไว้ล่ะ?

ไปครับ ไปด้วยกัน ผมจะพาทุกท่านไปถ่ายภาพวาฬบรูด้าโดยการนั่งเรือออกไปในทะเล สัมผัสประสบการณ์ใหม่ๆ ทางการถ่ายภาพกันดูบ้าง

แค่ได้เห็นด้วยตาเปล่ายังตื่นเต้นกับขนาดที่ใหญ่โตของมันเลย!

แต่มีสิ่งที่ต้องบอกกันตามตรงนะครับ ท้องทะเลกว้างใหญ่ไพศาล แม้ว่ามันจะมีขนาดพอๆ กับรถสิบล้อ แต่การค้นหามันให้เจอในทะเลกว้างก็ไม่ใช่จะง่ายดายเสียทีเดียว ต้องใช้เวลาสักหน่อย บางทีก็แป๊บเดียวเจอ บางทีก็นานหน่อยกว่าจะเจอ...และบางทีก็ไม่ได้เจอเลยก็มีเหมือนกัน

ดังนั้นขอบอกเอาไว้ก่อนว่า โอกาสเจอคือ 80:20 ครับ ที่ผมให้ว่าเจอถึง 80% ก็เพราะว่ามีโอกาสเจอสูงมาก กัปตันเรือของเราก็มีความชำนาญในการออกตามหา และผมออกไปครั้งแรกก็ได้เจอเลย (แม้ว่าจะใช้เวลาค่อนข้างนานอยู่เหมือนกัน)

เราจะออกไปค้นหาเค้าด้วยกันครับ เจอก็เจอด้วยกัน ไม่เจอก็ไม่เจอด้วยกัน

• ทำไมต้องไปวันธรรมดา?

เพราะในช่วงวันหยุดก็จะมีเรือนักท่องเที่ยวออกไปวิ่งค้นหาไม่ใช่น้อย ซึ่งอาจเป็นอุปสรรคในการถ่ายภาพของเราได้ และเรือที่วิ่งไปวิ่งมาก็อาจจะทำให้มันตื่นจนไม่ค่อยอกมา ดังนั้นในช่วงวันหยุดจึงอาจจะมีโอกาสเจอน้อยกว่า

นอกจากนี้ในวันนั้นเป็นวันพระจันทร์เต็มดวงครับ อาจส่งผลถึงพฤติกรรมของเค้าที่กระชุ่มกระชวยเป็นพิเศษได้เหมือนกัน (ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไรนะ) และหากเรามีเวลาเหลือมากพอ-โอกาสและปัจจัยอื่นเอื้ออำนวย เราก็จะไปเก็บภาพพระจันทร์สีเหลืองนวลขึ้นจากน้ำทะเลที่ "อ่าวบางตะบูน" อันมีแสงจันทร์สะท้อนผิวน้ำ ฉาบทางลงไปบน "โตงเตง" กระท่อมหลังน้อยของชาวประมงที่ปลูกเรียงรายกลางผืนทะเล อา...บรรยากาศโรแมนติคน่าดู

เคยเห็นไหมล่ะครับว่ามันเป็นยังไง? แต่เราจะไม่ใช่แค่เห็น เราจะถ่ายภาพบรรยากาศนั้นกลับมาด้วย ซึ่งเป็นภาพที่น้อยคนจะมี

เหตุผลดังว่านี้แหละครับ...ทำให้เราเลือกที่จะไปวันที่ 24 ตุลาคม 2561

• ไม่มีเลนส์ยาวไปได้ไหม?

ต้องบอกว่าอย่างนี้ครับ บรูด้ามีโอกาสที่ปรากฏทั้งไกลและใกล้ลำเรือ ดังนั้นมีโอกาสที่จะได้ใช้เลนส์ทุกช่วงครับ ถ้าเค้าขึ้นจากน้ำมาในระยะประชิดเลนส์ยาวก็หมดสิทธิ์เหมือนกัน บางทีต้องใช้เลนส์มุมกว้างเสียด้วยซ้ำไป ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดวงของพวกเรานี่แหละ

ดังนั้นมีเลนส์ระยะไหนก็ขนไปครับ ไกลก็ได้ ใกล้ก็ได้ มีโอกาสด้วยกันทั้งนั้น แต่ถ้ามีเลนส์ยาวก็ต้องเอาไปครับ ยิ่งเป็นเลนส์ซูมได้เยอะๆ ก็ยิ่งดีเลย

• รายละเอียดทริป

เราจะล้อหมุนออกจาก กทม. เวลาหกโมงเช้าครับ อันที่จริงผมอยากให้เร็วกว่านั้นอีกสักหน่อยเพื่อหลบรถติดช่วงเช้า (อย่าลืมว่าเป็นวันธรรมดา) ไว้เดี๋ยวเราตกลงกันอีกที ตอนนี้เอาเป็นหกโมงเช้าไว้ก่อน

สถานที่นัดพบคือ ลานจอด BTS หมอชิต (ประตูรถไฟฟ้าใต้ดินหมายเลข 4 ใกล้รั้วสถาบันการบินพลเรือน ฝั่งตรงข้ามตลาดสวนจตุจักร)

เวลานัดขึ้นเรือที่หาดเจ้าสำราญคือเก้าโมงเช้า แต่เราจะไปถึงก่อนเพื่อฟังเทคนิคและวิธีการถ่ายภาพ รวมไปถึงข้อควรรู้ต่างๆ ก่อนลงเรือ ซึ่งเราจะใช้เรือสามลำแบ่งจำนวนกันลงครับ อันที่จริงใช้แค่สองก็พอ แต่เราปรึกษากันแล้วว่าควรใช้สามลำเพื่อพวกเราจะได้มีพื้นที่ในการถ่ายรูปกันคล่องๆ หน่อย ก็เลยจัดสามลำไปเลย

งานนี้เรามีแขกรับเชิญพิเศษมาร่วมถ่ายทอดประสบการณ์สู่กันครับ ท่านอาจารย์ วรนันท์ ชัชวาลทิพากร ศิลปินแห่งชาติสาขาศิลปะภาพถ่าย ไม่ใช่ง่ายเลยนะครับที่จะได้ออกทริปกับท่านน่ะ

มื้อกลางวันบนเรือครับ เป็นอาหารที่ทานง่ายไม่ยุ่งยากเพราะเราเน้นถ่ายภาพเป็นหลัก เพราะเมื่อเข้าเขตของเค้าแล้วเราก็ต้องเตรียมพร้อมตลอดเวลา

ไว้ค่อยมาหนักกันที่มื้อเย็นครับ เราจะพากันไปที่อ่าวบางตะบูน ทานอาหารแล้วก็เก็บภาพพระจันทร์เต็มดวงกัน

กลับถึง กทม. จุดเดิมราวสามทุ่มครับ

กำหนดการทั้งหมดอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมของสภาวะหน้างานนะครับ แต่ทั้งนี้ก็จะเป็นไปเพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้ประโยชน์สูงสุดครับ

เช่นเคยครับ ทริปนี้เราได้รับงบประมาณสนับสนุนบางส่วนจากทาง Canon ผมก็เลยกล้าจัดขึ้นมาเพราะไม่งั้นผมต้องเก็บตังค์ค่าทริปสูงกว่านี้ แน่นอนว่าผมก็คงไม่กล้าจัดอยู่ดี งานนี้ Canon เค้ามีของที่ระลึกมาแจกกันอีกเช่นเคย และก็จะพยายามสนุบสนุนอุปกรณ์กล้องและเลนส์มาให้พวกเราได้ใช้งานกันด้วย ต้องขอขอบคุณ Canon Marketing (Thailand) Co., Ltd. มาในที่นี้ด้วย

--------------------------------------------------------------------------

ไม่รู้จะแบ่งอุปกรณ์ยังไง ผมขอเป็นให้สิทธิ์ตามลำดับในการยืมอุปกรณ์ตามที่ลงชื่อเข้ามาครับ แปลว่าลงได้ก่อนก็มีสิทธิ์ได้เลือกก่อนนะ

--------------------------------------------------------------------------

• เตรียมตัวอย่างไร

มีโอกาสได้ใช้เลนส์ทุกช่วงอย่างที่บอกครับ แต่พยายามจัดของที่จะนำลงเรือให้น้อยที่สุด เรือของเราเป็นเรือประมงขนานแท้ขนาดกลางครับ จำนวนบรรทุกราว 15 คน แต่เราลงกันลำละ 10 ก็พอ

ของที่อยู่ในกระเป๋ากล้องขอให้จัดแบบหยิบจับง่าย เพราะในเรือที่โคลงไปเคลงมาอาจจะหยิบล้วงอะไรไม่ค่อยสะดวก

บนเรือมีอุปกรณ์ขึงบังแดดไว้ให้ครับ แต่ก็ติดหมวกไปซธหน่อย เสื้อแขนยาวสักนิด (ปลอกแขนก็ได้) กางเกงขายาวก็จะดีครับ ยิ่งเป็ฯประเภทที่มีสนับเข่านี่ผมเชียร์เลย เพราะพื้นเรือเป็นไม้ บางจังหวะเราก็จะคุกเข่าเพื่อถ่ายภาพ จะได้บรรเทาเรื่องความเจ็บปวดอันอาจจะเป็นอุปสรรคต่อการถ่ายภาพได้ ส่วนรองเท้าก็เอาแบบใส่ง่ายถอดง่ายครับ ถ้าเป็นผ้าใบก็จะช่วยเซฟเท้าเราไว้หน่อย

ขาตั้งกล้องถ้ามีก็นำมาครับ แต่ฝากเอาไว้ที่รถ ไม่ต้องนำลงเรือเพราะไม่ได้ใช้แน่นอน ต่อให้เป็นขาโมโนพอดก็ไม่สะดวกครับเพราะเรือจะโคลงไปเคลงมาอยู่ตลอด หากจะนำลงไปลองก็ได้ครับ แต่ไม่อนุญาตสำหรับขาตั้งชนิดสามขาลงเรือนะครับเพราะมันใช้งานไม่ได้เลย แถมยังเกะกะอีกต่างหาก เราจะเอาไว้ถ่ายภาพพระจันทร์ช่วงกลางคืนกันครับจึงไม่ต้องนำลงเรือไปด้วย

ยาหอมยาลมยาดมยาหม่องอะไรก็นำติดตัวไปครับ แต่ถ้าเราไม่ดุ๊กดิ๊กเล่นแต่โทรศัพท์และหมั่นมองไกลๆ เข้าไว้ อย่ามองในเรือละก็ ผมว่ามันจะช่วยลดความเสี่ยงในการเมาเรือได้เยอะเลย

และที่สำคัญมากๆ ก็คือ ควรนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอก่อนวันทริปครับ เพราะถ้านอนน้อยก็จะมาอยากนอนบนเรือ ซึ่งในที่สุดก็จะทำให้เมาเรือได้

ก่อนลงเรือก็ไม่ควรท้องว่างครับ แต่ก็ไม่ควรจะแน่นเกิน เอาพอดีๆ ในทะเลปลามีของกินเยอะแล้วล่ะ :D

และที่ถือว่าโหดอีกอย่างก็คือ บนเรือไม่มีห้องน้ำนะครับ เราต้องควบคุมร่างกายให้ดีพอสมควร ผู้ชายอาจจะยังไม่ยากเท่าผู้หญิง ดังนั้นประเมินตัวเองให้ดีครับว่าไหวจริงไหม

ถ้าไม่ไหวก็รอดูรูปอยู่บ้านครับ ฮ่าๆ (นี่แน่ะ ยุแยงด้วยการหยามเสียเลย :D)

ก็เพราะมันโหดแบบนี้ไงล่ะ เค้าถึงได้ยังไม่มีรูปวาฬกันไง ต้องคนใจถึงๆ น่ะนะถึงจะไปได้ อิอิ

...ความสะดวกสบายอาจจะไม่ค่อยมี แต่ถ้าความสนุกสนานละก็รับรองว่ามันส์มากตามสไตล์เราแน่นอน

• ชำระค่าทริป :

ราคา 1,800 บาท/ท่าน

สำหรับท่านที่จะนำรถไปเอง "ไม่มีส่วนลด" นะครับ เพราะผมต้องเหมารถตู้ตามจำนวนที่นั่ง ไม่ได้ซื้อตั๋วเป็นใบๆ ถึงอย่างไรก็ต้องจ่ายค่ารถเค้าเท่าเดิมอยู่ดี เห็นใจผมด้วยนะครับ  :)

โอนเงินมาที่:

ปิยะฉัตร แกหลง
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาถนนเชิดวุฒากาศ (ดอนเมือง)
เลขที่บัญชี : 105-272835-9

โอนแล้วถ่ายสลิปหลักฐานส่งมาบอกใน chat ทาง Facebook ของผมครับ (Piyachat KIK Kaelong) เขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมเบอร์โทรศัพท์ลงในสลิป
ระบุว่า "Whale Spotter" เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันในการจองที่นั่ง

หลังจากนั้นผมจะนำท่านเข้ากลุ่มใน FB ที่จะตั้งขึ้นมาสำหรับกิจกรรมนี้ และเราจะบอกรายละเอียดนัดแนะสถานที่และวันเวลาในการขึ้นรถลงรถกันในนั้นเพื่อป้องกันผู้แอบอ้างครับ

รับสมัครเพียง 25 ที่นั่งเท่านั้น เต็มแล้วเต็มเลยจ้า

******* ไม่รับจองด้วยวาจานะครับ โอนเงินเพื่อจองที่นั่งเท่านั้น *********

จากสถิติการจัดทริปที่ผ่านมา ปรากฏว่าที่นั่งเต็มเร็วมากครับ อย่าได้ชะล่าใจเด็ดขาด!

และขอย้ำว่าให้ตัดสินใจให้ดีนะครับ อย่ากลับไปกลับมา ไม่อย่างนั้นผมจะมีปัญหาแน่ๆ โอนแล้วโอนเลยครับไม่สามารถขอเงินคืนได้ ดังนั้นพิจารณาให้ดีก่อนนะ นี่พูดกันตรงๆ ครับ :)

ผมจะลงชื่อท่านที่โอนเงินเข้ามาพร้อมส่งเมลหลักฐานยืนยันเรียบร้อยแล้วในโพสต์นี้ครับ  :)

--------------------------------------------------------------------------------------------

จำนวนที่นั่งคงเหลือ : 1

1. Achavadee Srisa-an
2. Thanyarat Siri
3. Thanyarat Siri
4. Boom Promboot
5. Adisak Angpao
6. Surakit Sawangchit
7. Taklong Katisod
8. Prasobchai Chandok
9. Puay Lim
10. Pichit StockPhoto Pumpruang
11. Chaiya Ruangyoo
12. Walaiphan Charoendej
13. Somkanae To Day
14. Phongpanich Limprasutr
15. Kittinun Ch
16. พีระพงษ์ ศรีจันทร์
17. Tasanee Khem-ngoen
18. Net Vorasor
19. Nueng Jirath
20. Nutto S. Warat
21. ณัฏฐา แพร์ เพชรรัตน์
22. ธนันณัฏฐ ชัยธรรมวาจา
23. Pongpinun Traisrisilp
24. ปฐมพงศ์ มงคลพรไพโรจน์
25. Chaturong Pramkaew
« Last Edit: October 18, 2018, 07:39:48 AM by Nextopia »