Author Topic: หลักการถ่ายภาพขั้นพื้นฐาน  (Read 7631 times)

Offline Logiteckillbill

• Newbie
  • *
    • View Profile
ปัจจุบันนี้การถ่ายภาพเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวันหลังจากที่มีการประดิษฐ์กล้องถ่ายภาพดิจิตอลขึ้นมา เราจะพบเห็นกล้องมากมายอยู่ใกล้ตัวของเราตั้งแต่กล้องคอมแพคที่เรียกกันว่ากล้องปัญญาอ่อนไปจนถึงกล้องราคาแพงระดับมืออาชีพ แม้แต่โทรศัพท์มือถือก็ยังมีการติดอุปกรณ์บันทึกภาพไว้ให้เราได้ใช้งานทุกที่ที่เรานำมันไป อีกทั้งมีซอฟแวร์ตัดต่อดัดแปลงภาพ ส่งต่อภาพให้เพื่อน ๆ ชมในเครือข่ายสังคมอินเตอร์เน็ต การบันทึกภาพทุกวันนี้จึงเป็นเรื่องง่ายและสะดวก

หากท่านเป็นผู้หนึ่งที่มีความประสงค์ที่จะพัฒนาการถ่ายภาพแทนการบันทึกภาพเพียงเพื่อเป็นที่ระลึก ท่านก็สามารถเรียนรู้ ฝึกฝนทดลองปฏิบัติ จนเป็นนักถ่ายภาพที่ดีได้โดยไม่จำเป็นต้องมีกล้องที่มีราคาแพงหรือต้องมีอุปกรณ์ช่วยมากมาย เมื่อท่านมีความชำนาญท่านก็จะสามารถเก็บบันทึกภาพเด็ด ๆ ได้ไม่แพ้ช่างภาพมืออาชีพ วิธีหนึ่งที่ท่านสามารถเริ่มต้นได้เลยคือ ให้ใช้เวลาสักเล็กน้อยเรียนรู้หลักการพื้นฐานของการถ่ายภาพ สังเกตุภาพถ่ายที่ดี ๆ ของผู้อื่น หมั่นฝึกฝนลงมือถ่ยภาพเมื่อมีโอกาส แล้วนำผลงานมาวิเคราะห์เพื่อพัฒนาตัวเองต่อไป และเมื่อได้ปฏิบัติไปสักระยะ หากพบว่าการถ่ายภาพเป็นสิ่งที่ท่านชอบ ท่านก็สามารถทำเป็นงานอดิเรก สะสมเครื่องไม้เครื่องมือเพิ่มเติมตามกำลังที่มี และไม่แน่ว่าวันหนึ่งข้างหน้า ท่านอาจจะเป็นหนึ่งในบรรดาช่างภาพระดับมืออาชีพก็ได้

คลิกดูรายละเอียดของเรื่องราวต่าง ๆ เกี่ยวกับการถ่ายภาพขั้นพื้นฐานตามหัวข้อต่อไปนี้

Offline Onimushaii

• Newbie
  • *
Re: หลักการถ่ายภาพขั้นพื้นฐาน
« Reply #1 on: September 17, 2015, 06:12:12 PM »
พื้นฐานสำคัยมากครับผมทำให้เราถ่ายได้ดีขึ้นครับ

Offline Kidoosan

• Newbie
  • *
ผมว่าเรื่องพื้นฐานนี่แหล่ะครับที่เป็นเรื่องที่สำคัญและจำเป็นมากๆ ของการถ่ายภาพที่ดีครับ

Offline Kitsadaome

• Newbie
  • *
อ่านเเล้ว เดี๋ยวผมจะนำหลักการเหล่านี้มาลองใช้ดูบ้างนะครับ

Offline keroro

• Newbie
  • *
ขอบคุณความรู้นะครับ