Author Topic: Processed Case : ตกแต่งภาพวัดเบญจฯ ของพี่ตุ๊ด้วย Photoshop  (Read 8562 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
ภาพของพี่ตุ๊ Prapol Kositangool ภาพนี้ผมค่อนข้างสนใจมากครับเพราะถ่ายมาได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว
เพียงแต่ช่วงเวลาและสภาพอากาศอาจจะไม่เป็นใจอยู่บ้าง

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=767109763313724&set=gm.260368457476137&type=1&theater

มาลองดูกันครับว่าเราจะตกแต่งด้วย Photoshop ออกมาแบบไหนกันดี?

เริ่มด้วยการวิเคราะห์ภาพก่อนครับ หาจุดเด่นจุดด้อยของภาพให้เจอเสียก่อน
จะได้รู้ว่าเราควรจะทำอะไรได้บ้าง?

อย่างภาพนี้ผมมองว่าจุดอ่อนก็คือท้องฟ้าที่สว่างโอเวอร์ ส่วนเงาก็มืดไปนิดนึง และมี CA (สีเหลื่อม)
ปนอยู่ในภาพนิดหน่อยซึ่งทำให้ความคมชัดของภาพดูลดลง
ส่วนดีก็คือกรอบภาพซึ่งมาจากซุ้มประตูด้านบนและตัวแบบหลักที่ดูน่าสนใจ ศิลปะของบ้านเรา
แนวๆ นี้สามารถเน้นสร้างมิติและความสนใจได้เยอะครับ แต่เราต้องใช้เครื่องมือให้เป็นสักหน่อย

กำจัด CA ทิ้งก่อนเลยครับ ใช้ Filter > Camera RAW Filter แล้วเลือก Remove Chromatic Aberration
สีเหลื่อมตามขอบทั้งหลายก็จางลงไปค่อนข้างเยอะ

ก้อปปี้เลเยอร์นี้เพิ่มขึ้นมาไว้ก่อนเพื่อความอุ่นใจ แล้วก็ดึงรายละเอียดของส่วนสว่างกลับมาครับ
ด้วยเทคนิคนี้ เล่นกันง่ายๆ เลย  ;D

แก้ไขส่วนมืด/สว่างของภาพ :

http://www.xtemag.com/home/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E-%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E/

ซึ่งมันก็จะทำให้ส่วนอื่นของภาพที่มืดอยู่ในเงายิ่งมืดลงไปอีก เราก็ลบส่วนมืดๆ ของเลเยอร์นี้ออกไปซะด้วยเครื่องมือยางลบนี่แหละ
...ท้องฟ้าและหมู่เมฆกลับมาแล้ว ^^
« Last Edit: April 17, 2014, 11:01:26 AM by Nextopia »

ทีนี้ก็ดึงส่วนมืดกลับขึ้นมานิดนึง ก็ด้วยเทคนิคในหน้าเดียวกับเมื่อสักครู่นั่นแหละครับ
อ้อ อย่าลืมว่าเราต้องก้อปปี้เลเยอร์ต้นฉบับมาทำส่วนนี้ด้วยนะครับ เพราะต้องลบพื้นที่ส่วนสว่างทิ้งไป
ให้มันทำหน้าที่เปิดเงาเฉพาะส่วนมืดเท่านั้น

ทีนี้ก็เพิ่มสีสันเข้าไปด้วยเทคนิคนี้

เพิ่มสีสันให้ภาพด้วย Photoshop :
http://www.xtemag.com/home/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E-bright-color-technic-%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%AA/

ตามด้วยการใช้เครื่องมือ Dodge & Burn ไล่สร้างมิติให้กับภาพ
อย่าลืมก้อปปี้เลเยอร์ล่ะครับ จะได้เอามาไว้ดูเปรียบเทียบเป็นกำลังใจในระหว่างทำ  ;D

ตรงไหนมืดเป็นเงาก็เน้นด้วย Burn ตรงไหนสว่างก็เน้นด้วย Dodge พยายามดูความเป็นธรรมชาตินิดนึง
เว่อร์ได้แต่อย่าเยอะเกินไปครับ ...จะเห็นได้ว่าซุ้มประตูด้านบนดูน่าสนใจมากเลยทีเดียว
ส่วนตัวแบบหลักก็ดูขรึมขลังมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด  8)

คราวนี้ก็กำจัดจุดอ่อนในภาพออกไปครับ จะใช้ Clone stamp หรือ Healing brush ก็ว่าไปตามถนัด
ในมุมมองของผมมันมีส่วนเกินที่ไม่อยากให้ปรากฏอยู่ในภาพก็เลยต้องเชิญออกจากการแข่งขันไปซะ

อะไรถูกกำจัดออกไปบ้าง? ลองหาดูครับ หนุกๆ  ;D

และก็มาถึงส่วนสำคัญ ใส่ Special effect เข้าไปให้ดูน่าตื่นตาเพิ่มขึ้นอีกสักหน่อย
ด้วย Filter > Blur > Radial blur เลือกใช้แบบ Zoom เพื่อระเบิดฟ้ากลางแดดกันไป ฮ่าๆ

ภาพดูน่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก อาจจะดูขัดแย้งกับการเคลื่อนที่ของสองท่านนั้น แต่ก็พอไหวครับ  ;)

สุดท้ายก็เพิ่มความคมชัดให้กับภาพด้วยเทคนิคนี้

เพิ่มความคมชัดให้กับภาพถ่ายด้วย Photoshop :
http://www.xtemag.com/home/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E-photo-sharpen-technic-1-%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%84/

ขั้นตอนทั้งหมดนั้นก็ว่าไปตามถนัดของแต่ละท่านนะครับ อาจจะไม่เหมือนกับที่ผมทำให้ดูนี้หรอก
แต่ผมย้ำว่าขั้นตอนการทำภาพให้คมชัดนั้นควรจะต้องอยู่ปิดงานท้ายสุดเสมอ

รวมเลเยอร์เข้าด้วยกัน ปรับขนาดของภาพเท่าที่จะเอาไปใช้ให้เรียบร้อย แล้วค่อยเพิ่มความคมชัดครับ

และแล้วภาพของพี่ตุ๊ที่เดิมสวยอยู่แล้วก็ยิ่งสวยหนักเข้าไปอีก แล้วแต่ชอบนะครับ ถ้าเป็นประโยชน์ก็เอาไปลองทำดู
ขอบคุณภาพต้นฉบับจากพี่ตุ๊ Prapol Kositangool สมาชิก NXT ของเราด้วยนะครับ  :D

เข้าร่วมเป็นสมาชิก NXT ได้ที่นี่เลย > https://www.facebook.com/groups/168806693298981/

Offline khuntu2001

• PS:A:B
  • Jr. Member
  • *
ตอนแรกกะว่าคงต้องหาโอกาส ไปถ่ายซ่อมอีกครั้ง. พอเห็นภาพที่พี่กิ๊ก ปรับแก้ภาพแล้วสวยมากเลยครับ...เห็นแล้วชอบเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ_/\_ ที่แนะนำและอธิบายขั้นตอน ผมคงต้องลองศึกษาอย่างละเอียดและจริงจัง...ขอขอบคุณอีกครั้งครับ (ภาพนี้ถ่ายจากเลนส์TAMRON 10-24mm ที่10mm ครับ ;) )

ใช้ Photoshop เพื่อแก้และเพื่อเสริมครับ แต่อย่างไรก็ตามเราต้องพยายามถ่ายภาพมาให้แจ๋วไว้ก่อน
ยิ่งถ่ายได้แจ๋วมากเท่าไหร่ก็จะยิ่งแต่งภาพได้ง่ายและแจ๋วมากขึ้นครับ  :D