Author Topic: Star Stax : ซอฟต์แวร์ฟรีสำหรับรวมภาพดาวแบบเป็นเส้น (Star Tail)  (Read 9007 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
แนะนำซอฟต์แวร์น่าสนใจที่จะช่วยเรารวมภาพเส้นดาว (Star Tail) นั่นคือซอฟต์แวร์ที่ชื่อว่า "Star Stax" ครับ...ฟรี (Freeware)

ดาวน์โหลดได้ที่นี่ > http://www.markus-enzweiler.de/StarStaX/StarStaX.html#download

วิธีการนี้เราต้องถ่ายภาพดาวแบบเป็นจุดแบบต่อเนื่องกันมาหลายๆ ชอตนะครับ ในแต่ละภาพก็จะดูเหมือนไม่ต่างกันแต่แท้ที่จริงแล้วดาวเหล่านั้นเคลื่อนที่อยู่

โปรแกรมนี้จะนำเฉพาะจุดแสงเหล่านั้นมาต่อกันในภาพให้เราโดยอัตโนมัติ

อ้อ! วิธีนี้ต้องถ่ายภาพโดยใช้ขาตั้งกล้องนะครับ กล้องห้ามเคลื่อนเด็ดขาด

หน้าตาของโปรแกรมก็จะประมาณนี้ครับ ตัวอย่างนี้ผมใช้บน Mac มันก็จะหน้าตาแบบนี้
สำหรับเวอร์ชั่นของ Windows หรือ Linux ก็จะคล้ายกันนี่แหละครับ

ทีนี้เราก็เรียกภาพดาวที่เราถ่ายมาอย่างต่อเนื่องนั้นเข้ามา ต้องเป็นไฟล์ภาพแบบ JPEG นะครับ
ถ้าถ่ายเป็น RAW มาก็จัดการแปลงเป็น JPEG ซะก่อน

คลิกที่ปุ่ม "Open Images..."

ปล. หรือจะใช้วิธีลากแล้ววาง (Drag and Drop) ไฟล์ทั้งหมดลงในช่องที่เห็นก็ได้นะครับ แต่คลิกปุ่มที่ว่านั้นดีกว่า

ทีนี้เราก็ไปเลือกเหมือนกับเวลาที่เปิดไฟล์เข้ามาในโปรแกรมทั่วไปนั่นแหละครับ แต่เราต้องเลือกเปิดไฟล์หลายไฟล์ (ซึ่งต่อเนื่องกัน)
เราสามารถเลือกได้โดยคลิกหนึ่งครั้งที่ไฟล์แรก จากนั้นกด Shift บนคีย์บอร์ดค้างไว้แล้วไปคลิกที่ไฟล์สุดท้าย

ไฟล์ทั้งหมดก็จะถูกเลือก จากนั้นก็คลิกที่ปุ่ม Open ได้เลยครับ

ไฟล์ทั้งหมดนั้นก็จะเข้ามาปรากฏอยู่ในช่องทางซ้ายมือครับ จะมีกี่ไฟล์มันก็จะเข้ามาทั้งหมดที่เราเลือกไว้เลย

จากนั้นก็คลิกที่ปุ่ม "Start Processing" ได้เลยครับ โปรแกรมก็จะเริ่มทำการดำเนินการรวมภาพให้เราทันที
ขั้นตอนนี้จะเร็วหรือช้าก็ขึ้นอยู่กับกำลังของเครื่อง, ขนาดไฟล์ และจำนวนไฟล์นั่นแหละครับ บางทีอาจจะไปกินกาแฟหรือออกไปเดินห้างก่อนก็ได้ครับ  ;D

เมื่อขั้นตอนการรวมภาพเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็จะปรากฏ "Output Image ขึ้นมาที่ด้านล่างสุด พร้อมกับมีภาพ Preview ให้ดูผลของเส้นดาวทั้งหมดของเรา

ทีนี้ก็แค่กดที่ปุ่ม "Save As..." เพื่อเซฟไฟล์ภาพเส้นดาวของเรานี้ออกไปใช้งาน ก็วิธีการเดียวกับที่เราเซฟไฟล์ในโปรแกรมทั่วไปนั่นแหละครับ

ไฟล์ภาพที่ได้ออกมาก็จะเป็นไฟล์ JPEG ครับ สามารถนำไปใช้งานแบบเดียวกับไฟล์ JPEG ทั่วไปนั่นแหละครับ  :D

เอาล่ะครับ ถ้ามีภาพดาวแบบที่ว่าก็ลองดูกันได้เลยครับ เป็นโปรแกรมที่ใช้ง่ายไม่ซับซ้อนดี

ทีนี้บางท่านอาจจะไม่เคยมีไฟล์ภาพดาวมาลองทำดู ผมก็มีไฟล์ชุดด้านบนนั้นมาให้ลองดูกันให้พอเห็นภาพ สามารถดาวน์โหลดไปลองเองได้เลยครับ

เชิญๆ  :D

http://www.mediafire.com/download/3axxyzmas5m059g/PhotoNextor_Star_Sequence.zip