Author Topic: สี่คำแนะนำในการถ่ายภาพต้นไม้  (Read 4073 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
สี่คำแนะนำในการถ่ายภาพต้นไม้

โพสโดย Gavin Hardcastle แปลโดย Topstep07

เว็ปไซต์ต้นฉบับ เพื่อดูภาพประกอบคำบรรยาย

http://digital-photography-school.com/4-tips-for-taking-better-photographs-of-trees/

หลายครั้งที่ผมดิ้นรนกับความท้าทายในการถ่ายภาพต้นไม้ในแบบมีจินตนาการและทำให้ผู้ชมภาพติดตาม ผมได้เรียนรู้สำหรับตัวผมเองซึ่งมีสองทางที่ได้ผลในการพิจารณาการถ่ายภาพต้นไม้ ลองถามตัวคุณเองสำหรับสองคำถามนี้
•   ต้นไม้ไหนเป็นพระเอก
•   ต้นไม้ไหนที่ทำหน้าที่เป็นพระรอง
ผมต้องขอบคุณคุณแม่ของผมสำหรับมุมมองที่น่าสนใจนี้ เมื่อผมเป็นเด็กผมได้ถูกแสดงละครหลายครั้งและผมก็ตั้งใจที่จะมองดูรูปของผมขณะอยู่บนเวทีซึ่งมีหลายบุคลิกในการแสดง บางครั้งก็มีบทบาทการนำ บางครั้งก็รับบทเป็นตัวรองหรือเป็นตัวประกอบฉาก การเข้าใจลำดับขั้นในบทบาทของคุณเองจะช่วยพัฒนาการวางองค์ประกอบด้วย

1. เมื่อต้นไม้ต้นหนึ่งดึงความสนใจคุณ

ตัดสินใจว่าใครคือตัวหลักและทำให้มันเป็นตัวแบบที่สำคัญ กับภาพด้านบน (ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ) มันดูสวยงามที่มีบทบาทของตัวเอกในฉากนี้ ปมใหญ่ๆของต้นสนคือตัวแสดงเอกของผม ดังนั้นผมได้วางเขาอยู่ตรงกลางเวทีและให้ต้นไม้อื่นๆ ล้อมรอบเขา
การใช้ค่ารูรับแสงที่ f/22 มันมีความหมายว่า ทั้งหมดในภาพของผมอยู่ในโฟกัสและเพียงเหตุผลที่ว่าผมสามารถหลุดออกมากับสิ่งนี้เพราะว่าตัวแบบที่อยู่ตรงกลางที่เด่นชัดซึ่งผมไม่ต้องการให้ความเด่นชัดของเขาปรากฎเป็นความชัดตื้น
อีกตัวอย่างหนึ่งของความเด่นชัดในตัวแสดงหลักในภาพของผม มันสวยมากในต้นไม้หนึ่งต้นกับตัวแสดงประกอบที่เป็นแสงแฟร์องดวงอาทิตย์ เงาบนฉากหน้าและบ่อปลาคาร์ฟที่อยู่ในฉากหลัง อีกครั้งหนึ่งผมใช้รูรับแสงที่แคมคือ f/16 เพื่อให้แน่ใจว่าการโฟกัสมากสุดที่ครอบคลุมทั่วทั้งภาพ

2. เมื่อต้นไม้เล่นบทเป็นตัวพระรอง

ลองมาดู..ไม่ใช่ต้นไม้ทุกต้นจะเป็นพระเอก แต่พวกเขาไม่ต้องการเป็นแบบนั้น คุณสามารถใช้ต้นไม้เป็นกรอบภาพสำหรับสิ่งอื่นๆ ที่มีลักษณะน่าสนใจในภาพของคุณ เมื่อคุณพบตัวแบบที่น่าสนใจเช่นน้ำตก การสะท้อนของทะเลสาป หรือ กองหินซ้อนกันในทะเล ลองมองไปรอบและดูว่าถ้ามันมีต้นไม้ที่จะทำเป็นกรอบภาพที่สวยงาม หรือเป็นเส้นนำสายตาไปยังตัวแบบหลัก ถ้ามันมีอยู่ตรงนั้น ก็ใช้พวกมันเป็นฉากหน้าของคุณ
ในภาพด้านล่างนี้ (ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ) ผมใช้ต้นไม้และพุ่มไม้สร้างเป็นกรอบของภาพกองหินซ้อนกันในทะเล ผมใช้ค่ารูรับแสง f/8 เพื่อสร้างโบเก้บางๆของพุ่มไม้ที่อยู่ฉากหน้าเพราะว่าผมต้องการที่จะให้ผู้ชมได้กวาดสายตามองตรงไปส่วนกลางที่เป็นก้อนหินซ้อนกันในทะเล
อีกตัวอย่างหนึ่งที่ใช้ต้นไม้เป็นตัวพระรองในภาพของผม ครั้งหนึ่งต้นไม้สร้างกรอบภาพและแม้ว่าเราไม่เห็นต้นไม้ทั้งต้น ภาพจะดูไม่มีอะไรเลยถ้าปราศจากพวกมัน

3. เมื่อเราไม่รวมคนเข้าไปในภาพ เพื่อบอกขนาดของต้นไม้

คุณคิดว่าต้นไม้ที่อยู่ในรูปข้างบนใหญ่แค่ไหน? ถ้าผมจะพูดว่าเด็กเล็กๆที่เพิ่งหัดเดินสามารถยืนอยู่ข้างใต้ที่บังแดด บ่อยๆที่ล่อใจสำหรับช่างภาพที่ต้องการให้คนอยู่กับต้นไม้เพื่อบ่งบอกถึงความใหญ่ของต้นไม้  สำหรับต้นไม้เล็กๆตัวอย่างต้นเมเปิ้ลที่แสดงอยู่ด้านบน ภาพอาจจะถูกทำให้เสียหายได้ถ้ารวมเอาคนเพื่อเทียบสัดส่วนของขนาดเข้าไปเพราะต้นไม้มันเล็กมาก ในความเป็นจริงมันเล็กมากจนผมต้องนอนคว่ำลงบนพื้นเพื่อที่จะถ่ายภาพ

4. เมื่อใช้ความชัดตื้น

บางครั้งมันชัดเจนมากเพียงเพื่อที่จะเน้นและนำมาซึ่งความน่าสนใจกับต้นไม้บางต้นหรือรูปร่างของต้นไม้ คุณสามารถใช้ค่าการเปิดรูรับแสงที่กว้างเท่ากับ f/2.8 เพื่อจะสร้างความชัดตื้นชัดลึก นี้คือการตัดสินใจในเชิงสร้างสรรค์ ไม่มีอะไรถูกหรือผิด เพียงแต่มันคืองานในมุมมองของคุณเอง ผมใช้ชัดตื้นในการถ่ายภาพทิวทัศน์ของผม แต่ในบางโอกาสผมต้องการดึงความสนใจในรูปทรงของต้นไม้เหมือนกับชายคนนี้ในภาพด้านล่าง (ดูภาพประกอบในเว็ปไซต์ต้นฉบับ)
ไม่ว่าคุณจะถ่ายภาพทิวทัศน์ขนาดใหญ่หรือสิ่งเล็กๆที่อยู่ในธรรมชาติ ลองใช้คำแนะนำสี่ข้อเพื่อจะพัฒนาในการถ่ายภาพต้นไม้ ลองด้วยตัวคุณเองและเก็บภาพต้นไม้ที่สวยงามของคุณเอง

Offline Exporlere

• Newbie
  • *
    • View Profile
เว็บนี้มีแต่สาระและเทคนิคดีๆ ทั้งนั้น