Author Topic: ใช้ความสมดุลในการจัดองค์ประกอบภาพถ่ายวิวทิวทัศน์ของคุณ  (Read 3748 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
 ใช้ความสมดุลในการจัดองค์ประกอบภาพถ่ายวิวทิวทัศน์ของคุณ

โพสโดย Gavin Hardcastle แปลโดย Topstep07

เว็ปไซต์ต้นฉบับเพื่อดูภาพประกอบคำบรรยาย
http://digital-photography-school.com/using-balance-in-your-landscape-photography-composition/

ถ้าคุณต้องการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์ที่ลำหน้าไปอีกขั้นมันคือช่วงเวลาที่ต้องเริ่มคิดว่าคุณจะวางตัวแบบที่สมดุลอย่างไร เครื่องมือที่ทรงพลังในการจัดวางองค์ประกอบคือการจัดระเบียบตัวเอง คือ หัวเข่าคุณ หรือเท้าของคุณ สิ่งง่ายๆ คือการก้าวไปทางด้านข้างเพียงไม่กี่ฟุตสามารถเปลี่ยนการจัดองค์ประกอบภาพวิวทิวทัศน์ได้อย่างรวดเร็ว เอาขาข้างหนึ่งก้าวไปข้างหน้าและย่อเข่าเพื่อให้อยู่ในจุดที่ต่ำของภาพ เวลานี้แหละสิ่งต่างๆที่มองก็จะเริ่มน่าสนใจ
นี้คือเหตุผลว่าทำไมผมถึงได้พูดถึงสิ่งนี้เพราะว่าการเคลื่อนย้ายเส้นแนวนอนและแนวตั้งจะทำให้คุณประสบความสำเร็จในการจัดความสมดุลของตัวแบบในภาพถ่ายวิวทิวทัศน์ ถ้าคุณมีกล้องที่มีจอ LCD แสดงภาพที่ปรับหมุนได้ คุณจะสามารถได้การจัดวางพื้นดินในแนวที่ถูกต้อง หรือการจัดวางบนขาตั้งกล้อง...เยี่ยมจริงๆ

ดังนั้นอะไรคือความหมายของคำว่า “สมดุล”?

ผมกำลังอ้างถึงคุณสมดุลตัวแบบในภาพของคุณอย่างไรบนเส้นแนวนอนและแนวตั้ง ง่ายๆ โดยการวางตัวแบบที่น่าสนใจของคุณไว้กลางภาพ แต่หลายครั้งที่เมื่อคุณจัดองค์ประกอบภาพที่ดีกว่าโดยการวางตัวแบบไว้ข้างหนึ่งของภาพ และพบว่าความสมดุลกับบางสิ่งที่อยู่ในฝั่งตรงกันข้าม (ดูภาพประกอบคำบรรยาย ในเว็ปไซต์ต้นฉบับ) กับภาพด้านบน “บางสิ่งถูกดูด” ผมต้องการให้อารมณ์ของพายุเมฆเป็นตัวแบบหลัก แต่สิ่งสำคัญคือความพยายามจับภาพตัวภูเขาที่มียอดแบนและลาดชัน โดยการลดต่ำลงหนึ่งในสามของกรอบภาพสำหรับภูเขาและสองในสามคือตัวเมฆที่อยู่ด้านบน ผมสร้างความสมดุลของตัวแบบในลักษณะนี้..

ตัวแบบไม่สามารถเคลื่อนย้าย แต่คุณสามารถเคลื่อนย้ายตัวเองได้

บางครั้งเมื่อคุณต้องใช้พื้นที่วางในการดึงดูดความน่าสนใจเพื่อให้สมดุลกับตัวแบบหลัก อย่านึกเอาว่าพื้นที่ว่างของคุณจะเหมาะกับตัวแบบที่มีอยู่ ผมชอบที่เชิญชวนให้ผู้ชมภาพได้คิดว่า มีอะไรอยู่ในพื้นที่ว่างนั้น ดึงเอาสายตาของพวกเขาว่าอะไรที่ปรากฎครั้งแรกคือความว่างเปล่าแต่ถ้าสำรวจตรวจสอบใกล้ๆแล้วจะมีบางอย่างน่าสนใจ
การสมดุลตัวแบบในรูปภาพในลักษรณะการสะท้อนก็เป็นสิ่งที่สำคัญ บางทีคุณต้องการให้เน้นถึงรูปแบบที่สะท้อน การเคลื่อนที่จากซ้ายไปขวา หรือขึ้นและลง สามารถช่วยวางรูปแบบที่แน่นอนที่ซึ่งพวกมันควรเป็น การเคลื่อนที่ไปหนึ่งฟุตทางซ้ายอาจจะกำจัดสันเขาที่เราชอบไปก็ได้ หรือต่ำลงไม่กี่นิ้วอาจจะดึงมันกลับคืนมา
(ดูภาพประกอบคำบรรยายในเว็ปไซต์ต้นฉบับ) (กับภาพของผมที่ทะเลสาปโมโน ภาพด้านบน ผมพบว่าถ้าผมอยู่ต่ำระดับเดียวกับพื้นดิน ผมจะสูญเสียภาพสะท้อนของเมฆ ถ้าผมย้ายเล็กน้อยไปทางด้านขวาผมจะเสียฉากหน้าที่เป็นเนินหินปูนที่คุณเห็นทางด้านมุมซ้ายล่างสุดซึ่งเพิ่มความลึกของภาพ
ผมทำสิ่งนี้หลายครั้งเพื่อว่าผมจะได้ไม่คิดถึงมันอีก บางครั้งแค่คลิ๊กและผมก็รู้ว่าภาพนั้นอยู่ในกระเป๋าผมแล้ว เมื่อคุณเริ่มต้นมันอาจต้องการเพียงความคิดที่มีจิตสำนึกและนี้คือสองคำแนะนำที่ผมใช้สอนกับนักเรียนของผม

การนั่งยองๆ ถ่ายภาพ

หลังจากที่คุณถ่ายภาพกับกล้องของคุณด้วยความสูงที่อยู่บนขาตั้งกล้อง ลองนั่งยองๆสักครู่หนึ่งและสำรวจภาพจากมุมที่ต่ำ ทำให้มันเป็นนิสัยและผมสามารถให้คำรับประกันได้เลยว่า คุณจะได้เห็นการถ่ายภาพที่ดีกว่าประมาณ 50% ของการถ่ายภาพ

ทำเหมือนงูเห่า

แทนที่จะงุ่มง่ามซ้ายทีขวาที ผมเริ่มที่จะเลียนแบบงูเห่าและหมุนศรีษะของผมจากด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่งขณะที่พยายามรักษาความสูงให้คงที่ การทำแบบนี้ผมสามารถมองเห็นตัวแบบฉากหน้าเคลื่อนที่ตัวแบบที่อยู่ในระยะการถ่าย ถ้าคุณเห็นคนกับขาตั้งกล้องบนเชิงเขาที่ดูเหมือนกำลังเต้นรำ นั่นแหละคือตัวผมที่กำลังถ่ายภาพอยู่ นี้คือสิ่งที่ชัดเจนแต่ผมสังเกตช่างภาพหลายท่านไม่เคยยุ่งยากกับการเคลื่อนที่ในสองแบบนี้ นี้มันเป็นการวางองค์ประกอบภาพที่มากกว่าการตั้งขาตั้งกล้องทั่วไป
ภาพถ่ายอขง Los Acros Park ใน Cabo San Lucas (ประเทศแม๊กซิโก) คือตัวอย่างที่ดีที่สุด ของการทำเหมือนงูเห่า มันช่วยให้ผมได้จินตนการมองเห็นถึงการวางองค์ประกอบภาพสำหรับตำแหน่งของ El Capitan (ตรงกลางของการซ้อนกันของกองหิน) เพื่อว่ามันจะลงตัวกับช่องว่างด้านขวา ถ้าผมย้ายไป 12 นิ้วทางซ้ายหรือขวา ผมจะเสียตำแหน่งที่เท่ากัน ถ้าผมก้มต่ำลง (นั่งยองๆ) หินที่อยู่ฉากหน้าจะปิดบังรอยเท้าบนพื้นทรายที่นำสายตาไปสู่ El Capitan

ถือกล้องด้วยมือเปล่ากันเถอะ

ใช่ๆ ผมรู้ว่าผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ขาตั้งกล้องจนเป็นกฎระเบียบตายตัว แต่ผมเริ่มที่จะถ่ายภาพโดยปราศจากขาตั้งกล้องเพื่อว่าผมจะอิสระในการเคลื่อนที่ที่จะพบกับองค์ประกอบภาพที่ดีที่สุด ครั้งหนึ่งผมค้นพบในการจัดสมดุลตัวแบบกับเส้นแนวตั้งและแนวนอน ผมก็เอาขาตั้งกล้องและถ่ายภาพมัน นี้คือสิ่งที่ช่วยให้คุณอยู่กับขาตั้งกล้อง

ลองดูกันสักตั้ง

ออกไปและลอง นั่งยองๆ และทำเหมือนงูเห่า และโพสคำแนะนำในที่นี้และให้ผมดูผลลัพท์ของคุณ ตั้งสติว่าคุณจะสมดุลตัวแบบของคุณอย่างไรที่จะให้ภาพวิวทิวทัศน์ที่ดีกว่า และฝึกฝนจนกลายเป็นเรื่องอัตโนมัติ