Author Topic: "รำลึกวิกฤตการณ์ ร.ศ.๑๑๒" ป้อมพระจุล ๒๕๕๗  (Read 10891 times)

Offline Nextopia

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile
    • PhotoNextor XT eMagazine
จากนั้นก็เป็นพิธีสงฆ์ ผมก็เดินหาทำเลในการตั้งกล้องเพื่อถ่ายภาพแสงสียามค่ำคืนนี้ เมฆฝนบนหัวครึ้มมาให้หวั่นใจแถมด้วยมีฟ้าผ่าเปรี้ยงๆ ข่มขวัญ และแล้วในที่สุดฝนก็เปาะแปะลงมาจากเบาๆ พอทนไหวกลายเป็นต้องแผ่นกระเจิง

ในที่สุดก็ได้ทำเลใหม่ใต้ต้นไม้เยื้องหลังอัฒจรรย์นั่งชม ฝนก็โปรยปราย ผู้ชมก็ยังปักหลักรอชมแสงเสียงอลังการ

และแล้วการแสดงชุดแรกก็ออกมาท้าทายสายฝนด้วยการแสดงร้องเพลงของ "รุ่ง สุริยา" พลังเสียงลูกคอ 38 ชั้นท่ามกลางสายฝน กางร่มร้องเพลงกันเลยทีเดียว

ผมเองไม่ได้อยู่หน้าเวทีตรงส่วนการแสดงก็เลยได้แต่ถ่ายภาพมุมนี้ไปพลางๆ

เมื่อการร้องเพลงจบลงและการแสดงแสงเสียงก็ทำท่าว่าจะเริ่มขึ้น ผมเองก็ชักจะร้อนใจด้วยว่ามุมนี้ไม่ค่อยจะอลังการสักเท่าไหร่ ก็เลยตัดสินใจว่าเอาวะ ลุยเป็นลุย

ย้ายกล้องกลับมาที่กลางแจ้งจุดเดิม เอาพลาสติกคลุมกล้องไว้ ตัวเปียกไม่เป็นไร กลัวกล้องจะพังมากกว่า แต่อยากได้ภาพที่สุดก็เลยต้องยอมถ่ายมันทั้งกลางสายฝนอย่างนั้น ดีว่ายังไม่ถึงกับแรงมาก

และแล้วการแสดงแสงสีเสียงอันยิ่งใหญ่อลังการราวกับนั่งดูภาพยนตร์ฟอร์มยักษ์ก็เริ่มขึ้นอย่างเร้าใจ สื่อผสมและการแสดงถูกถ่ายทอดออกมาหน้าเรือหลวงแม่กลอง เพื่อเล่าเรื่องราวในอดีตของเหตุการณ์ครั้งนั้น แน่นอนครับว่าเป็นเรื่องศึกสงคราม การระเบิดภูเขาเผากระท่อมจึงได้มีขึ้นตามจุดนั้นจุดนี้สนั่นหวั่นไหว

ผมอยากจะติงผู้จัดงานนี้ (หรือออแกไนเซอร์ผู้จัดการแสดง) สักนิดนึงครับ เนื่องจากผมอยู่ที่จุดด้านหลังนี้จึงเห็นชัดว่าในช่วงหนึ่งของการแสดงนั้นมีเอฟเฟกต์ระเบิดตูมมมมม หลายลูกกลางสระน้ำที่เห็นนั่น (เห็นควันหลังจากการระเบิดในภาพนี้อยู่เลยครับ) ซึ่งความร้อนก็วาบมาถึงจุดที่ผมยืนถ่ายภาพอยู่นี่เลย ปัญหาก็คือพื้นที่ริมน้ำตรงนั้นไม่มีการกั้นหรือห้ามเข้าแต่อย่างใด มีป้ายเล็กๆ เตือนเอาไว้ว่าห้ามเข้า สถานที่จุดพลุ แขวนเอาไว้ ซึ่ง "มองไม่เห็น" สำหรับตอนกลางคืนครับ ลองคิดดูสิว่าถ้ามีใครไปนั่งชมการแสดงตรงม้าหินอ่อนริมน้ำนั่นจะเป็นยังไง? อย่างน้อยๆ ก็ต้องมีหูอื้อผมหงิกงอแน่เชียว จัดว่าอันตรายครับ

...ตอนแรกผมก็กะจะหนีฝนเข้าไปปักหลักถ่ายภาพตรงนั้นนั่นแหละ ดีนะที่มีจุดอื่นมาดึงความสนใจออกไปซะก่อน ...ไม่งั้นละก็ ><

การแสดงแสงสีเสียงจัดว่าทำได้ดี ยิ่งใหญ่อลังการคุ้มแก่การทนนั่งตากฝนดูครับ บรรดา Moving light ต่างๆ ก็ทำหน้าที่ได้ดีไม่มีติดขัด ระบบเสียงสุดยอด ซึ่งผมคิดว่าโอกาสต่อๆ ไปคงจะทำได้น่าตื่นตายิ่งกว่านี้ได้อีก

ปัญหาสำหรับคนถ่ายภาพของเราก็คือในขั้นตอนต่อไปนี้ซึ่งจะมีการจุด "พลุ" ซึ่งตอนช่วงกลางวันผมได้ไปหาข้อมูลแบบมวยวัดถึงความสูงของพลุจากกองอำนวยการ ซึ่งก็แน่นอนครับว่าได้แค่สีหน้างงๆ เพราะเจ้าหน้าที่เองก็ตอบไม่ถูก สุดท้ายก็เลยต้องเดาเอาเอง ผมกะว่าระยะทางประมาณนี้น่าจะพอแก่ความสูงของพลุเท่าที่เห็นจากภาพของเจ้าหน้าที่ซึ่งเอามาให้ดูจากโทรศัพท์มือถือ กะลำบากจริงๆ

และแล้วก็เป็นไปตามคาดครับ พลุมาแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว ลูกแรกๆ พุ่งขึ้นมาในระดับใกล้เคียงตามตำแหน่ง ยังปรับมุมไม่เข้าที่ลูกถัดมาก็พุ่งสูงปรี๊ดขึ้นเลยกรอบภาพด้านบนไปไกล ผมได้แต่ร้องเฮ้ย! แล้วก็เริ่มหมดหวัง เพราะดูท่าทางว่านี่คงจะเป็นพลุชุดสุดท้ายแล้ว  ;D

ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ พลุมีอยู่ไม่มากนัก ยิงแค่ช่วงสั้นๆ แถมยังขึ้นไปสูงมากจนเกินจะเชื่อมระหว่างพลุและเรือได้ในภาพถ่าย แทนที่ผมจะได้กินพลุก็เลยได้กินแห้วแทน งานนี้ก็เลยได้ภาพพลุมาแค่เท่านี้ คราวหน้าถ้าหากว่าจะต้องมาถ่ายภาพที่นี่แบบนี้อีกคงต้องถอยเลยอนุสาวรีย์ ร.5 ไปจนชิดริมรั้วนู่นเลย

...ฝากไว้เป็นข้อมูลสำหรับโอกาสถัดไปของทุกท่านครับ เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้  ;D

Offline Suwasan

• PS:A:B
  • Newbie
  • *
สวยงามครับ
หลายๆมุมเหมือนมาจากช่างภาพพิธีการเลย เขาให้ใครก็ได้เข้าไปถ่ายได้หรือว่าต้องไปแสดงตัวขออนุญาตที่กองอำนวยการครับ
 :)

ตอนนั้นผมก็เดินไปถ่ายรอบๆ นะ เค้าเห็นเข้าก็เลยมาถามว่าจากไหนครับ? ผมก็ตอบไปว่ามาจาก PhotoNextor เค้าก็อ๋อ (เป็นนายทหารด้วย) แล้วก็บอกให้ผมขึ้นไปถ่ายข้างบนเลยจะได้ออกมาสวยๆ หน่อย  :D
คงไม่ได้ซีเรียสมากเท่าไหร่ครับ ช่างภาพทั้งนักข่าวและช่างภาพหลักก็ยังยิ้มให้ผม แถมพอเห็นผมเล็งมุมถ่ายประหลาดๆ เค้าก็ยังบอกว่าพี่ถ่ายได้มันส์มากเลย ผมต้องเอาบ้าง...กลายเป็นไปจุดไฟเค้าซะงั้น  ;D