Author Topic: จะสร้างภาพอย่างไร โดยที่ไม่ต้องออกนอกบ้าน  (Read 4609 times)

Offline topstep07

• PS:C
  • Full Member
  • *
    • View Profile
โพสโดย Brian Barthel แปลโดย Topstep07

ต้นฉบับ จาก web ด้านล่างนี้ครับ ควรเปิดดูภาพประกอบไปด้วยนะครับ
http://digital-photography-school.com/create-great-photos-without-leaving-home

คุณต้องการจะถ่ายภาพ หรือคุณต้องการเป็นช่างภาพ? ผมได้พบกับคำถามนี้ทุกๆ ครั้งที่ออกไปสวิงกอลฟ์ ผมต้องเป็นนักกอล์ฟ แต่ด้วยชีวิตและเวลาของผมทำให้ผมแค่เล่นกอล์ฟ โชคดีที่การสร้างภาพดีๆ ไม่ต้องใช้เวลานานกว่าเล่นกอล์ฟให้ครบ 18 หลุม และนี้เป็นเหตุให้คุณกำลังอ่านบทความนี้ พูดกันง่ายๆ คุณต้องการเป็นช่างภาพ
ถ่ายภาพอะไรดี?
ภาพผู้คน ทิวทัศน์ หรือกีฬา ถ้าเป็นช่างภาพมือใหม่มันจะเป็นสิ่งที่พลักดันให้ถ่ายทุกสิ่งทุกอย่างและนั้นก็เป้นสิ่งที่ดีที่ทำให้รู้ว่าคุณชอบอะไรอย่างแท้จริง อย่างไรก็ตามผมยืนยันได้เลยว่า ความสำเร็จเริ่มแรกจะนำไปสู่ความสำเร็จที่มากมาย
ผมขอย้ำอีกที ความสำเร็จเริ่มแรกจะนำไปสู่ความสำเร็จที่มากมาย
สำหรับช่างภาพมือใหม่ไม่มีความรู้สึกอะไรที่ดีไปกว่าการได้เก็บภาพที่ยอดเยี่ยม และถ้าคุณเป็นเหมือนผม เวลาดูเหมือนจะถูกจำกัด แต่โชคดีที่การเข้าใจเรื่องของแสงเป็นเรื่องง่าย บ้านของคุณเป็นสถานที่ที่ดีที่จะสร้างภาพถ่ายได้มากมาย
ภาพถ่ายทั้งหมดที่อยู่ในบทความนี้เป็นภาพถ่ายที่อยู่ในบ้านของผม ผมไม่มีบ้านที่เป็นสตูดิโอ เหมือนอย่างที่ผมได้พูดไว้ก่อนหน้านี้ ผมมีเวลาน้อยแต่มันก็โอเค เพราะว่าคุณไม่ต้องการอะไรมากในการที่จะถ่ายภาพดีๆ ภาพของดอกทิวลิปและลูกเบสบอลถูกถ่ายโดยมีการใช้แผ่นโพสเตอร์สีขาวราคาถูกมาช่วยสะท้อนแสงจากแสงที่ส่องมาจากหน้าต่าง
การใช้แสงส่องผ่านหน้าต่าง
ไม่มีอะไรที่เป็นองค์ประกอบสำคัญในการสร้างภาพกับแสงที่ส่องผ่านหน้าต่าง ผมจะใช้ขาตั้งกล้องและผมแนะนำว่าควรจะต้องมีมันไว้ อย่างไรก็ตามถ้าคุณไม่มีขาตั้งกล้อง คุณจะต้องดัน ISO ให้สูงขึ้นเพื่อให้ ความเร็วของ shutter เพียงพอที่คุณจะถือกล้องด้วยมือเปล่าได้ สำหรับกฎง่ายๆ คือ คุณต้องการความเร็ว shutter 1 หารด้วย ระยะ focal length ของตัวเลนส์ ตัวอย่างเช่น คุณใช้เลนส์ช่วง 100 mm สำหรับการถ่ายภาพดอกทิวลิป และใช้ค่า f/16 เปิดค่า exposureประมาณ 8วินาที ถ้าผมไม่มีขาตั้งกล้อง ผมจะต้องเพิ่ม ISO จนกระทั่งผมได้ความเร็ว shutter เท่ากับ 1/100 (เพราะว่าผมใช้เลนส์ช่วง 100mm) เพื่อให้ได้ภาพที่คมชัด แต่ถ้าผมใช้ขาตั้งกล้อง ผมจะเปิดค่ากล้องนาน 8 วินาทีก็ไม่มีปัญหาอะไร..
โอกาสการถ่ายภาพโดยใช้แสงผ่านหน้าต่างไม่มีที่สิ้นสุด อีกครั้งหนึ่งคุณจะต้องถือกล้องด้วยมือเปล่า และคุณต้องเพิ่มค่า ISO แต่ผมจะแนะนำแบบหยาบๆ สำหรับการถ่ายภาพโดยใช้แสงผ่านหน้าต่างดังนี้

• ใช้ขาตั้งกล้อง หรือเพิ่มค่า ISO จนกระทั่งความเร็ว Shutter คือ 1/ค่า focal length ของตัวเลนส์
• ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ขอให้คุณตั้งค่า ISO ให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้
• ให้ตั้งค่ากล้องเป็นโหมด Manual และค่ารูรับแสงเท่ากับ f/11 แล้วก็ปรับค่าความเร็วของ shutter ให้เหมาะสม

สำหรับฉากหลังที่สะอาด เหมือนกับรูปลูกเบสบอลที่เห็น ใช้กระดาษโปสเตอร์สีขาวราคาถูกที่ขายตามโรงเรียนหรือร้านขายอุปกรณ์สำนักงาน หรือร้านต่างๆที่คุณจะหาได้
เมื่อคุณเริ่มเบื่อกับการถ่ายภาพโดยใช้แสงจากหน้าต่างแล้วคุณจะทำอะไรต่อ หรือต้องการเรียนรู้บางสิ่งมากขึ้น ขอให้อยู่ในบ้านนั่นแหละครับ
ขั้นต่อไป เรียนรู้เกี่ยวกับแสง
มีห้องในบ้านมากมายที่จะถ่ายภายในบ้าน แล้วอะไรคือพื้นฐานของการถ่ายภาพ? แสงไง ถึงแม้ว่าคุณจะไม่แฟลชคุณก็ยังคงเรียนรู้แสงที่มีอยู่ในบ้านได้ คุณไม่มีแฟลชแยกใช่ไหม? ไม่มีปัญหา ผมรู้ว่าคุณมีไฟฉาย ผมได้สร้างภาพผลไม้กีวีในห้องอาบน้ำกับแสงไฟฉายที่ส่องมาทางด้านหลังของผลกีวี

ผมจะถ่ายภาพแล้วก็มาดูภาพบนจอ LCD หลังกล้องเพื่อทำการปรับมุมของแสงที่ที่นั่น ผมใช้เวลาในห้องอาบน้ำที่มืดๆและดูเหมือนว่าภรรยาของผมจะมองผมแปลกๆ ผมเรียนรู้การจัดตำแหน่งของแสงที่มีผลกับภาพถ่ายและทำให้ได้ภาพที่เจ๋งสุดๆ
ในท้ายสุด คุณไม่ต้องการแฟลชในการเรียนเรื่องการจัดแสงและให้ได้ภาพที่ดี สิ่งที่คุณต้องการคือห้องมืดๆ (ยิ่งเป็นห้องที่มืดไม่มีแสงเลยยิ่งดี) แล้วก็ไฟฉายหนึ่งอัน

การใช้แฟลช
แล้วถ้าใช้แฟลชละ ผมคิดว่าการใช้แฟลชในการถ่ายภาพเป็นกุญแจสำคัญในการสร้างภาพ ถ้าคุณมีแฟลชหรือแฟลชหัวกล้องสิ่งที่ดีที่สุดในการถ่ายภาพสำหรับในขั้นต่อไป คือการเรียนรู้ที่จะใช้มัน หลังจากนั้นสิ่งที่ดีที่สุด คือใช้แฟลชแยกออกจากตัวกล้อง รูปภาพตัวตุ๊กตาสีเหลืองที่กำลังยิ้มหรือภาพเงาดำนักกอล์ฟ ที่มีฉากหลังสีแดงทั้งสองภาพนี้ใช้วิธีการแยกแฟลช ซึ่งจะเห็นอยู่ด้านข้างเมื่อได้มีการปรับแต่งภาพแล้ว ภาพเหล่านี้ดูใกล้เมื่อมันอยู่ในกล้องโดยการช่วยของแฟลช เมื่อคุณเข้าใจเกี่ยวกับทิศทางของแฟลชที่ตกกระทบแล้ว คุณจะสามารถจัดการกับทิศทางของแสงเพื่อการถ่ายภาพที่ดีที่สุดจากกล้อง

จากจุดนี้เอง คุณจะเรียนรู้ทีหลังหรือตอนนี้ในขณะที่ผมบอกคุณอยู่ ภาพที่สวยงามมาจากสิ่งที่ธรรมดาสิ่งหนึ่ง นั้นคือ แสงที่ดีเยี่ยม ไม่ว่าคุณจะใช้แสงที่สองผ่านหน้าต่าง แฟลช หรือแสงจากบางสิ่งที่ง่ายๆ เหมือนไฟฉาย มีหลายทางที่คุณสามารถได้แสงที่ดีเยี่ยมในบ้านของคุณเอง
เพื่อเป็นการสรุปอีกครั้งสำหรับสิ่งที่ผมใช้กับภาพถ่ายของผม
• ดอกไม้และลูกเบสบอล ใช้แสงส่องผ่านหน้าต่าง กับแผ่นโปสเตอร์สีขาว และขาตั้งกล้อง
• ผมไม้กีวีผ่าซีก ใช้ขาตั้งกล้อง และไฟฉาย
• นักกอล์ฟเงาดำ ใช้แฟลชแยกหนึ่งตัว กับเจลสีแดงยิงไปที่กระดาษไร้ขอบ
• ตัวตุ๊กตาสีเหลืองกำลังยิ้ม กระดาษสีขาว และแฟลชแยกถือด้วยมือเหนือวัตถุอยู่ด้านซ้ายของกล้อง
เมื่อคุณถ่ายภาพได้หนึ่งภาพกับแสงที่ดีที่สุดในบ้านของคุณ ผมรับรองได้ว่าคุณจะไม่ไปไหน....ขอให้โชคดี...ถ่ายภาพกันต่อไป